วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

Lotion olay complete sensitive skin spf 15

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

Lotion olay complete sensitive skin spf 15

โพสต์โดย top_guitarone » อังคาร มี.ค. 22, 2016 6:25 pm

พอดีผมพยายามแกะสูตรของ Lotion olay complete sensitive skin spf 15 ซึ่งมี Ingredient ที่ฉลากตามนี้ครับ

Active Ingredients: 6.0% Octinoxate, 3.0% Zinc Oxide.

Also Contains: Water, glycerin, Isohexadecane, Polyacrylamide, C13-14 IsoParaffin, Laureth-7, Cyclopentasiloxane, PEG/PPG-20/20 Dimethicone, Steareth-21, Stearyl Alcohol, Sucrose Polycottonseedate, Behenyl Alcohol, Tocopheryl Acetate, Cetyl Alcohol, DMDM Hydantoin, Iodopropynyl Butylcarbamate, Steareth-2, Triethoxycaprylylsilane, Disodium EDTA, aloe barbadensis leaf juice, Oleth-3 Phosphate.

ผมลองเขียนสูตรเบื้องต้นโดยใช้วัตถุดิบที่ทาง myskinrecipe มีได้ดังนี้ครับ
Octinoxate 6.0
Zinc Oxide 3.0
Water 85.15
glycerine 1.0
Isododecane 1.0
Easy Cream Maker 0.5
Cyclopentasiloxane 0.5
Dimethicone (Light, Low-Odor) 0.5
Glyceryl Stearate SE 0.4
Cetearyl Alcohol 1.5
Vitamin E 0.2
Phenoxyethanol 0.2
Disodium EDTA 0.05

สูตรนี้จะสามารถทำได้ไหมครับ หรือต้องใช้ตัวไหนแทนบ้างครับ ขอบคุณมากครับ
top_guitarone

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Lotion olay complete sensitive skin spf 15

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 28, 2016 7:10 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถทำได้คะ

ทีมงานเรียนแนะนำพิจารณา เปลี่ยน Easy Cream Maker เป็น Light Cream Maker จะช่วยเพิ่มความเสถียรของสูตรให้ได้คะ เนื่องจาก Light Cream Maker สามารถประสานน้ำมันได้ปริมาณมากกว่าคะ

นอกจากนี้ ทีมงานคาดว่า Isododecane ซึ่งใช้แทน Isohexadecane ในสูตรต้นฉบับ น่าจะต้องใช้ในปริมาณมากกว่านี้ เพื่อช่วยให้สูตรบางเบาคะ แนะนำลองเริ่มต้นที่ 5% คะ [เช่นเดียวกัน glycerin อาจจะเพิ่มเป็น 3% แทนคะ]

ทีมงานช่วยแยกส่วนของน้ำ และน้ำมัน ให้คะ

ส่วนน้ำมัน
Isododecane 1.0
Easy Cream Maker 0.5
Dimethicone (Light, Low-Odor) 0.5
Glyceryl Stearate SE 0.4
Vitamin E 0.2 [กรุณาเก็บไว้ใส่ในขั้นตอนสุดท้าย เพื่อเลี่ยงความร้อน]

ส่วนของน้ำ
Water 85.15
glycerine 1.0

ขั้นตอน: ให้อุ่นส่วนของน้ำมัน จนละลายเข้ากัน จากนั้นเตรียมส่วนของน้ำ ผสมให้เข้ากัน และอุ่นให้มีความร้อนใกล้เคียงกับส่วนของน้ำมัน และเติมส่วนของน้ำลงไปในส่วนของน้ำมัน คนหรือปั่นจนเข้ากันดี จะได้เนื้อครีม จากนั้นเติม Vitamin E คนหรือปั่นให้เข้ากัน

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Lotion olay complete sensitive skin spf 15

โพสต์โดย top_guitarone » อังคาร มี.ค. 29, 2016 12:20 pm

ขอบคุณมากๆเลยครับ เดี๋ยวผมจะได้เตรียมสั่งวัตถุดิบมาทดลอง

โพสต์โดย top_guitarone » อังคาร เม.ย. 05, 2016 11:16 am

ผมลองทำแล้วนะครับ โอเครเลยครับ ผมทำลองใช้ดูแล้วใกล้เคียงกับต้นฉบับ แต่มีเปลี่ยนสูตรตามนี้ครับ

ส่วนน้ำมัน
Isododecane 4.0
Easy Cream Maker 1.5
Glyceryl Stearate SE 1.0
Vitamin E 0.2 [กรุณาเก็บไว้ใส่ในขั้นตอนสุดท้าย เพื่อเลี่ยงความร้อน]

ส่วนของน้ำ
Water 79.55
glycerine 2.0

สูตรที่ทำ ได้เนื้อครีมที่ดีแล้วครับ ผมคิดว่าสูตรน่าจะโอเครใกล้เคียงกับต้นฉบับ แต่มีข้อสอบถามเป็นความรู้นิดนึงนะครับเผื่อพัฒนาครีมต่อ
1. ถ้าต้องการให้ครีมดูมีลักษะทึบขึ้น(หมายถึงเนื้อครีมที่ขาวทึบขึ้น)ต้องเพิ่มในส่วนไหนครับ
2. ถ้าทึบขึ้นมันจะหนืดขึ้นไหมครับ ถ้าหนืดจะลดตัวไหนเพื่อให้ความหนืดลดลงมาใกล้ๆเคียงเดิม

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. เม.ย. 07, 2016 7:23 pm

สวัสดีคะ

1. ถ้าต้องการให้ครีมดูมีลักษะทึบขึ้น(หมายถึงเนื้อครีมที่ขาวทึบขึ้น)ต้องเพิ่มในส่วนไหนครับ

เรียนสอบถามความหมายว่า ทึบขึ้น หมายถึง เวลาทาลงบนผิว ให้เนื้อครีมเป็นสีขาวเคลือบผิวไว้บางๆ คล้ายๆ BB/CC ครีม หรือว่า ทึบขึ้น คือเฉพาะเนื้อครีมแลดูไม่โปร่งแสง แต่เมื่อทาลงบนผิวและเกลี่ย ก็จะไม่มีสีขาวบนผิวคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย top_guitarone » ศุกร์ เม.ย. 08, 2016 9:18 am

เนื้อครีมที่ทำได้ตามสูตรจะมีลักษณะโปร่งๆแสงอยู่บ้างนะครับ เลยอยากใด้เนื้อครีมที่ดูทึบขึ้น แต่เวลาทาบนผิวไม่อยากให้มีสีขาวบนผิวครับ
ขอบคุณมากครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 11, 2016 12:56 pm

สวัสดีคะ

กรุณาทดลองเพิ่มสัดส่วนของ Cetearyl Alcohol อีก 2-3% คะ เนื้อจะทึบมากยิ่งขึ้นคะ

หากต้องการปรับสีของเนื้อครีมให้ขาวขึ้น กรุณาพิจารณา WhiteMatte™ (Boron Nitride) คะ [ไม่ได้ช่วยให้เนื้อทึบขึ้น แต่ช่วยให้ขาวขึ้น]

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย top_guitarone » จันทร์ เม.ย. 18, 2016 12:31 pm

ขอบคุณมากเลยครับ

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์