วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ส่วนผสมในฮาดะลาโบะ โลชั่นขวดสีแดง

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ส่วนผสมในฮาดะลาโบะ โลชั่นขวดสีแดง

โพสต์โดย maneenate_2015 » ศุกร์ ก.ย. 18, 2015 12:04 pm

สวัสดีค่ะ
ดิฉันลองทำโลชั่นที่คล้ายๆฮาดะค่ะ ได้สีใสๆ แต่สงสัยว่าฮาดะสีแดงนี่ ทำไมหนืดข้นกว่าสีขาวและน้ำเงิน แถมมีสีขุ่นๆด้วย ไม่ทราบว่าเกิดจากสารตัวไหนคะที่ทำให้1.หนืดกว่า2.สีขุ่นกว่า อีกคำถามนึงก็คือ ทั้งที่เป็นสูตรเจล แต่กลับมีส่วนผสมของน้ำมันด้วย ตรงนี้ให้ตัวอะไรเป็นตัวประสานคะ
สูตรของเขาตามนี้ค่ะ
water, Butylene Glycol, Glycerin, PEG-20 Sorbitan Isostearate, Caprylic/capric triglyceride, Methylparaben, PPG-10 Methyl Glucose Ether, Sodium Hyaluronate, Triethanolamine, Hydroxypropyl Methylcellulose, Carbomer, Disodium EDTA, Hydrolyzed Collagen, Hydrolyzed Soy Protein, Limnanthes Alba (Meadowfoam) Seed Oil, Tocopherol, BHT, Helianthus Annuus (Sunflower) Seed Oil/retinyl palmitate, Sodium Acetylated Hyaluronate, Beta-Carotene/Zea Mays (Corn) Oil/Tocopherol, Thioctic Acid.

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;)
maneenate_2015

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ส่วนผสมในฮาดะลาโบะ โลชั่นขวดสีแดง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 21, 2015 12:16 pm

สวัสดีคะ

การประสานน้ำมันในสูตรให้ใส จะเกิดจาก PEG-20 Sorbitan Isostearate คะ ซึ่งเหมือนกับ Flora Solve™ (ผสมน้ำหอมในน้ำ) หรือ Flora Solve™ Clear (ผสมน้ำหอมในน้ำ ชนิดไม่มีสี) คะ โดยความใสของสูตรจะขึ้นอยู่กับปริมาณการใช้ หากใช้ปริมาณมาก ก็จะใส ใช้ปริมาณน้อย อาจจะให้ความขุ่นคะ

ความหนืดที่เกิดขึ้น Carbomer คะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ส่วนผสมในฮาดะลาโบะ โลชั่นขวดสีแดง

โพสต์โดย maneenate_2015 » จันทร์ ก.ย. 21, 2015 12:21 pm

ขอบคุณค่ะ
maneenate_2015

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์