สูตรบำรุงผม

ขอสอบถามสูตร แชมพู แบบ non SLS non SLE non Silicone

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ขอสอบถามสูตร แชมพู แบบ non SLS non SLE non Silicone

โพสต์โดย rhythmngirl » อาทิตย์ ก.ย. 13, 2015 1:52 pm

รบกวนขอสูตร แชมพู แบบ non SLS non SLE non silicone ขอแบบสูตรที่บำรุงหนังศีษระ และสามารถใส่ เคราตินรวมทั้งเซราไมด์ได้ด้วยค่ะ

และขอสูตรครีมนวด/แฮร์มาส์ก แบบ non silicone ด้วยค่ะ
rhythmngirl

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสอบถามสูตร แชมพู แบบ non SLS non SLE non Silicone

โพสต์โดย cosmeceutical7 » พฤหัสฯ. ต.ค. 08, 2015 2:45 am

ก็เลือกสารซักฟอกทั่วๆไป ที่ไม่ใช่ SLS เท่านั้นเองค่ะ

เช่น

Lauryl Glucoside 10%
Coco Betaine 10%

เสร็จแล้วตัวที่มีปัญหาคือ เมื่อไม่มี silicone ผมมันก็อาจจะพันกันได้ ก็หาพวก anti-static ใส่ไปทำหน้าที่แทน silicone เช่น Guar Cationic หรือ Cetrimonium Chloride พวกนี้อย่างน้อยต้องมีนิดนึง ให้ผมลื่น ทดแทน silicone ที่ไม้ต้องการใส่ค่ะ

ส่วนที่เหลือก็น้ำ

แล้วถ้าต้องการปรับให้ข้นหน่อยก็อาจจะเติม SugarThick 3-5% ตามความข้นที่อยากได้ค่ะ

C7 8-)
cosmeceutical7

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม