สูตรบำรุงผม

สูตร LEAVE-IN CONDITIONER

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สูตร LEAVE-IN CONDITIONER

โพสต์โดย near_51 » ศุกร์ มี.ค. 08, 2013 8:31 pm

เป็นสูตรเซรัมบำรุงผมที่คิดมาเล่นๆ แต่จะผสมทำเองจริงๆ อิอิ สำหรับผมแห้งฟู ไม่มีน้ำหนัก แตกปลายค่ะ
อยากให้ช่วยแก้ไขสูตรให้ถูกต้อง แล้วควรจะเพิ่มเติมสารอะไรเข้าไปอีกดีคะ
เห็นในห้องซื้อขาย ส่วนผสมที่ใช้สำหรับบำรุงผมมีไม่เยอะเท่าไร

phase น้ำ
vitamin B5 5g
hydrolysed wheat protein 10g
soy protein 10g
น้ำ 25 g

phase น้ำมัน
avocado oil 50g
Laureth-23 3g

วิธีการผสมคือ อุ่น phase นำ้มันให้เข้ากัน จนอุณหภูมิประมาณ 60-70 องศา จากนั้นยกลงมา เติม phase น้ำที่ละลายเข้ากันหมดแล้วลงใน phase น้ำมัน คนผสมให้เข้ากันเป็นเนื้อครีม

ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ว่าสูตรและวิธีการผสมเหมาะสมแล้วหรือยัง ควรปรับแก้เพิ่มเติมสูตรตรงไหน หรือมีส่วนไหนที่ผิดพลาดบ้างคะ

ก่อนหน้านี้ไปตั้งที่ห้องถามคำถาม แล้วไม่มีใครตอบเลย T^T ก็เลยคิดว่าเราอาจจะตั้งผิดห้องเอง

ขอบคุณค่ะ
near_51

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตร LEAVE-IN CONDITIONER

โพสต์โดย staff » อังคาร มี.ค. 12, 2013 4:03 pm

ตอบให้แล้วนะคะ

leave-in-conditioner-argan-oil-t308.html

อยู่ท้ายๆเลยคะ

ขอบคุณค่ะ
Staff - MySkinRecipes
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม