สูตรแต่งหน้า

ขอสูตรแป้งฝุ่นค่ะ

สูตรการปรุงเมคอัพ สำหรับแต่งหน้า เช่น foundation powder, lip stick, mineral makeup

ขอสูตรแป้งฝุ่นค่ะ

โพสต์โดย petchroong » พุธ มิ.ย. 17, 2015 1:53 pm

อันนี้สูตรแป้งฝุ่นที่ทำน่ะค่ะ
4 TSP Titanuim Dioxide
1/2 TSP Sericite Mica
2 TSP Zinc Oxide
1/2 Yellow Iron Oxide
Pinch Red Iron Oxide
1 TSP Kaolin
Clay
1 TSP Mica Powder
1 TSP Mica Powder ( Shimmer )
ผสมทั้งหมดแล้วลองทาแล้วมันไม่ลื่นค่ะเวลาทารู้สึกหนาๆ และเกลี่ยลำบาก ต้องการให้เกลี่ยง่ายและบางแบาค่ะ ต้องใส่อะไรเพิ่มไหมค่ะ
petchroong

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรแป้งฝุ่นค่ะ

โพสต์โดย cosmeceutical7 » จันทร์ ก.ค. 27, 2015 3:43 am

คุณต้องใช้ silk mica powder, Silk Sericite Powder เป็นเบสหลักค่ะ ไม่ใช่ titanium dioxide

titanium dioxide ใช้แค่นิดเดียวเองค่ะ 1-3% ของสูตร ประมาณนี้ ถ้ามากกว่านี้ จะกลายเป็นขาววอกไปทั้งหน้า

คือ silk mica powder หรือ Silk Sericite Powder มันต้องประมาณ >80% ของสูตรนะค่ะ ส่วนที่เหลือก็คือการแต่งเนื้อ แต่งสี แต่งการดูดซับน้ำมัน อะไรแบบเนี่ยค่ะ

C7 8-)
cosmeceutical7

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรแต่งหน้า