สูตรบำรุงผม

สอบถามสารเคมีที่ใช้ในการทำแชมพูผมนุ่มลื่นหน่อยครับ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถามสารเคมีที่ใช้ในการทำแชมพูผมนุ่มลื่นหน่อยครับ

โพสต์โดย top.pj » พุธ พ.ค. 20, 2015 9:10 pm

อยากทราบว่าแชมพูที่ทำให้ผมนุ่มๆลื่นๆ ใช้สารเคมีตัวไหนทำให้ผมนุ่มลื่นครับ ใช่ dimethicone ได้หรือเปล่าครับ
top.pj

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสารเคมีที่ใช้ในการทำแชมพูผมนุ่มลื่นหน่อยครับ

โพสต์โดย cosmeceutical7 » ศุกร์ พ.ค. 22, 2015 1:06 am

กลุ่มที่ใช้ในแชมพู เพื่อให้ผมนุ่มลื่น ต้องเกาะผมได้

พวกนี้คือที่เกาะผมได้ค่ะ

cyclomethicone เน้นลื่นอย่างเดียว
dimethicone ออกลื่นๆแต่มีความหนืด พร้อมน้ำหนักผม
siliwater คล้าย dimethicone แต่ละลายน้ำได้โดยตรง
waterlock ลื่น ให้น้ำหนัก
cetac (cetrimonium chloride) ลื่นอย่างเดียว

ถ้าเอาแบบ เกาะไม่ได้ แต่บำรุง (คือต้องใช้ในพวก leave-on products) ก็เช่น Keratin, Vitamin B5

C7 8-)
cosmeceutical7

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม