วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนสอบถามค่ะส่วนผสมไหนทำให้แพ้คะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนสอบถามค่ะส่วนผสมไหนทำให้แพ้คะ

โพสต์โดย phanchita » จันทร์ ก.พ. 16, 2015 12:48 pm

ใช้โทนเนอร์ตัวนี้มานาน PAULA'S CHOICE Skin Balancing Toner อยู่ดีๆก็เกิดอาการแพ้ คือทาตอนเช้า พอตกเย็นหน้าเริ่มแดง คันเล็กน้อย พอล้างหน้าออกเกิดอาการผิวหน้าบวม ตาบวม ไปทั้งหน้า ใช้เวลา 2 วันจึงยุบหมด จึงอยากจะรบกวนถามว่า

1. ส่วนผสมใดในนี้ที่น่าสงสัยจะทำให้เกิดอาการแพ้ไหมคะ
2. แล้วเหตุใดหลังจากใช้มานานไม่แพ้ เพิ่งมาแพ้เอาตอนนี้คะ เป็นไปได้ไหมคะ

อยากจะลองทำโทนเนอร์ใช้เองค่ะ เผื่อถ้าทราบว่าตัวไหนแพ้จะได้หลีกเลี่ยงค่ะ
ปล.ที่ทราบว่าแพ้ตัวนี้ เนื่องจากพอมีอาการแพ้ได้หยุดใช้ทุกตัว จนหาย และเริ่มกลับมาใช้ทีละตัว จนวันที่ใช้ตัวนี้วันแรกก็มีอาการแพ้เลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Water, Glycerin (skin-repairing ingredient), Butylene Glycol (slip agent), Niacinamide (vitamin B3/cell-communicating ingredient), Adenosine Triphosphate (cell-communicating ingredient/skin conditioning agent), Anthemis Nobilis (Chamomile) Flower Extract (anti-irritant), Arctium Lappa (Burdock) Root Extract (antioxidant), Hydrolyzed Jojoba Esters, Hydrolyzed Vegetable Protein (skin conditioning agents), Sodium PCA, Panthenol, Sodium Hyaluronate (skin-repairing ingredients), Sodium Chondroitin Sulfate (skin conditioning agent), Ceramide 3, Ceramide 6 II, Ceramide 1, Phytosphingosine, Cholesterol (lipid-based skin-repairing ingredients), Tetrahexyldecyl Ascorbate (vitamin C/antioxidant), Oleth-10, DEA-Oleth-10 Phosphate, Sodium Lauroyl Lactylate (emulsifiers), Polysorbate-20 (skin conditioning agent), Caprylyl Glycol, Hexylene Glycol (preservatives), Sodium Citrate (pH adjuster), Xanthan Gum (thickener), Trisodium EDTA (chelating agent), Phenoxyethanol (preservative).
phanchita

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามค่ะส่วนผสมไหนทำให้แพ้คะ

โพสต์โดย cosmeceutical7 » พุธ ก.พ. 18, 2015 9:13 pm

ไม่มีใครรู้หรอก ว่าส่วนผสมที่ให้มาเป็นหน้าเนี่ย แล้วคุณจะแพ้อะไร นอกจากค่อยๆเอาส่วนผสมเหล่านั้น มาเจือจางตามอัตราส่วนที่ถูกต้อง แล้วค่อยๆมาทาลงบนผิวไปเรื่อยๆ

วันนี้ ดิฉัน กินข้าวผัดกะเพราหมู ไข่ดาว แล้วแพ้ ไม่ทราบ ส่วนผสมไหน ในจานข้าวนั้น ทำให้ดิฉันแพ้คะ?

อาจจะแพ้หมู แพ้ซิอี้ว แพ้ใบกระเพรา แพ้ไข่แดง แพ้ไข่ขาว แพ้ข้าว

2. แล้วเหตุใดหลังจากใช้มานานไม่แพ้ เพิ่งมาแพ้เอาตอนนี้คะ เป็นไปได้ไหมคะ

ได้สิคะ แล้วก็เกิดได้จากหลายสาเหตุด้วย ถ้าส่วนผสมนั้น มีลักษณะระคายเคืองผิว (ซึ่งในสูตรที่บอกมาเนี่ย ไม่มี) ใช้ครั้งแรกผิวมันก็ทนได้อยู่ แต่พอเรื่อยๆบ่อยๆเข้า ผิวมันก็ทนไม่ไหว แต่แบบเนี่ย เค้าไม่ได้เรียกว่าแพ้หรอก แค่คนส่วนใหญ่เข้าใจว่า แพ้ จริงๆมันคือ ผิวมันอ่อนแอ ระคายเคือง เกิดแดง เกิดลอก เพราะโดยระคายเรื่อยๆ

ลักษณะที่คุณบอกว่า แดง บวม มันก็ แปลความได้หลายแบบ แต่ที่แน่ๆน่าจะตัด การระคายเคืองออกไปได้ เพราะถ้าระคาย มันจะไม่บวม มันจะไปทาง แดง แล้วถ้ายังไม่หยุดใช้ ก็เริ่มลอก เริ่มแสบ อะไรแบบนี้

แดง บวม จับแล้วเจ็บๆ หรือว่าจะเป็นลักษณะของ flushing ที่เกิดจาก vitamin B3 ??? (ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเรียกว่า แพ้ ได้มั๊ย แต่มันคือ side-effect ของการใช้ vitamin B3 เยอะๆ ซึ่งมีผลการขยายหลอดเลือด)

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง

Re: รบกวนสอบถามค่ะส่วนผสมไหนทำให้แพ้คะ

โพสต์โดย phanchita » ศุกร์ ก.พ. 20, 2015 8:21 pm

ขอบคุณค่ะคุณcosmeceutical7มากๆค่ะที่มาตอบ ได้ความรู้มากมาย อาจจะเกิดจาก วิตามิน B3 จริงๆค่ะ คงต้องหลีกเลี่ยงตัวนี้
ล่าสุดลองเอาโทนเนอร์ที่ว่ามาทาคอ ทาผิวท้องแขน ก็ไม่เกิดอาการบวมแดงหรือแพ้อย่างใด สงสัยคงต้องเอาไว้ทาตัวแทนค่ะ
phanchita

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์