สูตรบำรุงผม

รบกวนอธิบายส่วนผสมของเซรั่มบำรุงผมค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

รบกวนอธิบายส่วนผสมของเซรั่มบำรุงผมค่ะ

โพสต์โดย p_thapthim » เสาร์ ก.พ. 16, 2013 5:10 pm

เคยใช้ผลิตภัณฑ์เซรั่มบำีรุงผม เป็นเจลใส ใส่ปลายผม ผมไม่พันกันค่ะ อยากทราบว่่าส่วนผสมตามนี้ เอามาจากฉลากน่ะค่ะ ถ้าเราจะผสมเอง จะคำนวนยังไงค่ะ แล้วสารแต่ละตัวเหมาะสม ควรเปลี่ยนหรือเพิ่มตัวใดบ้างค่ะ

Ingradients: Dimethicone , Cyclomethicone , Vitamin E , 100% Essential oil

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :D
p_thapthim

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนอธิบายส่วนผสมของเซรั่มบำรุงผมค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 16, 2013 9:22 pm

สวัสดีค่ะ

ไม่ทราบเนื้อเซรั่มเป็นอย่างไรคะ คือดูจากสูตรแล้วไม่น่าจะครบคะ

เรื่องผมพันกัน ส่วนผสมที่บอกมา ก็คือ 2 ตัวแรก กลุ่ม silicone คะ ที่ทำหน้าที่เกาะเส้นผม และให้ผมลื่น ความรู้สึกแบบ silky ให้ผมมีน้ำหนักด้วย ผมก็เลยไม่พันกัน แต่ไม่ได้ให้คุณค่าอะไรกับเส้นผม ตัวที่ให้คุณค่ากับเส้นผม เป็น 2ตัวหลังมากกว่า แต่ดูยังไงแล้วสูตรก็ผิดปกติคะ ผู้ผลิตน่าจะแจ้งไม่ครบ ซึ่งผิดกฎหมายคะ

ขอบคุณค่ะ
Staff - MySkinRecipes
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนอธิบายส่วนผสมของเซรั่มบำรุงผมค่ะ

โพสต์โดย p_thapthim » ศุกร์ มี.ค. 01, 2013 3:39 pm

ขอโทษที่ตอบช้านะคะ เนื้อเซรั่มเป็นเนื้อเจลใสค่ะ ใส่นิดเดียว ลูบปลายผม มันไม่มันและไม่พันกันเลยค่ะ
p_thapthim

โพสต์โดย cosmeceutical7 » ศุกร์ มี.ค. 01, 2013 9:30 pm

ถ้าเป็นเจลเนื้อเหลวพอสมควร ก็สูตรครบ คือใช้ silicone เป็น base เลย เหลวหน่อย แต่ถ้าผลิตภัณฑ์มีความเป็นเนื้อเจลก้อนๆเลย แสดงว่าสูตรผิด ถ้าจะให้เป็นเจลก้อนๆต้องใช้พวก Dimethicone/Vinyl Dimethicone Crosspolymer

ที่ถามมาคือต้องการจะผสมหรือเปล่าคะ? ถ้าจะผสมเอง ก็ง่ายๆเลย คือเอา Dimethicone (60-70%) + Cyclomethicone (30-35%) เลย ส่วน vitamin e ก็ 1-2% คะ ส่วน essential oil ไม่แน่ใจว่าจะใส่ดีหรือเปล่า น่าจะเพื่อให้กลิ่นหอมเท่านั้นเอง

ที่ช่วยให้ผมไม่พันกัน มันก็ไม่ได้มีอะไรอะคะ อย่างที่บอกว่า silicone มันจะเกาะผม ให้ผมลื่นๆอยู่แล้ว แต่ปัญหาคือ มันไม่ได้ช่วยบำรุงอะไรเลยคะ เหมือนมาเกาะ ให้ผมลื่นๆแค่นั้นเองคะ

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง

โพสต์โดย xlkuye12345 » ศุกร์ ส.ค. 18, 2017 9:50 pm

ถ้าจะใหเป็นก้อน ส่วนผสม ยังไบ้างคับ
xlkuye12345

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม