ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนเช็คสูตรและขอคำแนะนำการใช้งาน emulsifier ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนเช็คสูตรและขอคำแนะนำการใช้งาน emulsifier ค่ะ

โพสต์โดย doctorsirikan » ศุกร์ ส.ค. 23, 2024 11:45 am

สั่งซื้อ Water in Oil emulsion มา 2 ชนิด ค่ะ คือ POLYGLYCERYL-2 SESQUIOLEATE และ Soy Lecithin แต่พอ emulsify สักพัก เกิด phase separation รบกวนเช็คสูตรหน่อยค่ะ 

สูตรที่ 1 

Oil phase 

Sunflower Oil 10%

Bee wax 2% 

Cetyl palmitate 5% 

Magnesium Stearate 2%

POLYGLYCERYL-2 SESQUIOLEATE 4%

Water phase 

Distilled water 68%

Glycerin 8%

Zinc Sulfate heptahydrate 5%

Preservative eco 1%

สูตรที่ 2 

Oil phase 

Sunflower Oil 40%

shea butter 20%

Soy Lecithin 10% 

Water phase 

Distilled water 28.5%

Zinc Sulfate 0.5%

Preservative eco 1%

ทั้ง 2 สูตร hot blend ที่อุณหภูมิ 70 องศาเซลเซียส พอ cool down ลงมา แล้วแยกตัวเป็น 2 ชั้นค่ะ ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ปัญหายังไงคะ 

doctorsirikan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คสูตรและขอคำแนะนำการใช้งาน emulsifier ค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 25, 2024 6:06 pm

สวัสดีคะ

คิดว่าเป็นเพราะ Electrolyte สูงไปคะ  ทั้ง Zinc Sulfate และ Magnesium Sulfate

ลองปรับลดหน่อยคะ อาจจะตัด Magnesium Sulfate ออกเลย ก็ได้คะ แล้วลด Zinc Sulfate ลงเหลือ 2% คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง