ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ต้องการความช่วยเหลือค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ต้องการความช่วยเหลือค่ะ

โพสต์โดย nopsarun » พฤหัสฯ. เม.ย. 18, 2024 12:05 pm

1.ขึ้นครีมโดยมีรายละเอียดดังนี้

พอทำเสร็จ ครีมเหลวเป็นน้ำเลยค่ะ

ต้องการให้ช่วยดังนี้ .. สามารถใส่สารตัวไหนลงไปผสม (cold process-เนื่องจากไม่กล้าอุ่นครีมแล้วค่ะ เดี๋ยว pep 40C มีปัญหา)

เพื่อให้เป็นเนื้อครีมพอที่จะบีบใส่กระปุกแตะทาหน้าได้บ้างคะ? ขอสัดส่วน % ด้วยนะคะ เพราะตัวเองขึ้นไว้ 500 จะได้นำไปคูณ 5 ค่ะ

2.ในกรณีที่ใช้หมดแล้ว อยากทำใช้อีก โดยคงสารสกัดต่างๆ ตามเดิมไว้

ถามว่า .. ใช่อะไรขึ้นเนื้อแทน Absolue Soft Cream Base ได้บ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

nopsarun

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ต้องการความช่วยเหลือค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ เม.ย. 21, 2024 5:36 am

สวัสดีคะ

Absolute Soft Cream Base ไม่สามารถทน electrolyte ได้

แต่ในสูตรมีการใช้ electrolyte เช่น Zinc PCA

ให้แก้ด้วยการ เติม Xanthan Gum ลงใน Absolute Soft Cream Base ประมาณ 1% เพื่อปรับให้ข้นขึ้น ก่อนนำเบสครีมมาเติมส่วนผสมต่างๆ คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง