ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

เกี่ยวกับการนำน้ำหอมไปใช้กับผลิตภัณฑ์ต่างๆ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

เกี่ยวกับการนำน้ำหอมไปใช้กับผลิตภัณฑ์ต่างๆ

โพสต์โดย comdragon » ศุกร์ ก.พ. 16, 2024 12:25 am

เนื่องจากยังไม่มีความเข้าใจในการนำน้ำหอมมาใช้ในผลิตภัณฑ์ต่างๆ จึงอยากสอบถามดังนี้ครับ

1. การผสมหัวน้ำหอมแต่ละกลิ่นเข้าด้วยกันเพื่อให้ได้กลิ่นใหม่ หรือกลิ่นเฉพาะ สามารถผสมได้เลยหรือต้องใช้ตัวประสานครับ
2. การผสมน้ำหอมกับเอทิลแอลกอฮอล์นั้นใช้ในสูตรที่ต้องการให้ฟุ้งกระจายเท่านั่นใช่ไหมครับ
3. สามารถผสมน้ำหอม+สารตรึงกลิ่นใดๆ เตรียมไว้เป็นวัตถุดิบสำหรับน้ำไปใช้ในเครื่องสำอางค์ใดๆ ทำได้ไหม แนะนำหรือไม่

comdragon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เกี่ยวกับการนำน้ำหอมไปใช้กับผลิตภัณฑ์ต่างๆ

โพสต์โดย pattanunsupawarawat » พฤหัสฯ. ก.พ. 29, 2024 12:23 am

1. ไม่ได้ครับ การนำหัวน้ำหอมสำเร็จรูปมาผสมกันจะทำให้กลิ่นเละครับ แต่สามารถปรุงได้เองโดยการใช้สารหอมครับ เช่น จะทำกลิ่นมะลิ ถ้าง่ายๆเลยก็ Benzyl acetate(ให้กลิ่นคล้ายกล้วย) + Linalool(พบในมะลิ ลาเวนเดอร์ ดอกไม้ต่างๆ รวมถึงผลไม้) + hedione + indole(มีในอุจจาระ กลิ่นที่ให้ความลึกในมะลิ) แล้วมา balance ดีๆ เท่านี้ก็ได้กลิ่นมะลิแล้ว และ สามารถนำไปต่อกับกลิ่นอื่นๆได้อีกครับ โดยสามารถใช้ได้ทั้ง Essential Oil และสารหอมร่วมกัน

2. Ethyl Alcohol เป็น solvent ที่ใช้ในการกระจายกลิ่นน้ำหอมและยังทำละลายวัตถุดิบต่างๆได้ดี แต่หากไม่ใช้ alcohol ก็สามารถใช้น้ำมัน หรือ base oil แต่ต้องใช้ solvent อื่นทำละลายวัตถุดิบนั้นก่อน

3. สารบางชนิดใช้ได้แต่ก็มีสารที่ถูกจำกัดปริมาณการใช้ เนื่องจากอาจทำให้แพ้หรือมีผลข้างเคียงเมื่อถูกร่างกาย ผมไม่มีความรู้ด้านนี้ คงต้องศึกษาเครื่องสำอางค์นั้นๆครับ

pattanunsupawarawat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม