ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Ensulizole เมื่อทำละลายหมด จะใส ไม่มีสีเลยรึเปล่าครับ?

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Ensulizole เมื่อทำละลายหมด จะใส ไม่มีสีเลยรึเปล่าครับ?

โพสต์โดย psn.tree » อาทิตย์ พ.ย. 26, 2023 9:09 pm

Ensulizole (Phenylbenzimidazole Sulfonic Acid)

เพราะตอนก่อนใส่ Ensulizole pH จะอยู่ที่ 6.9 และพอใส่ลงไป จะลดลงไปเหลือ ประมาณ 4 โดยจะทำให้สารละลายเป็นสีขาวขุ่นมีตะกอน

และเมื่อปรับ pH ให้กลับมาที่ 6.8-6.9 (คนไม่เรื่อยๆ) จะกลายเป้นใสไม่มีสี

ถูกต้องแล้วรึเปล่าครับ?

ปล.ปรับให้เป็นเบสด้วย Sodium Bicarbonate

psn.tree

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Ensulizole เมื่อทำละลายหมด จะใส ไม่มีสีเลยรึเปล่าครับ?

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 07, 2024 12:11 pm

สวัสดีคะ

ถูกต้องแล้วคะ จะต้องปรับค่า pH ให้อยู่ในช่วงดังกล่าว เพื่อให้ละลายได้สมบูรณ์คะ

ใช่คะ จะต้องละลายใส ไม่มีตะกอนเหลือ สีของสารละลาย อาจจะมีสีเล็กน้อยได้ ไม่เป็นไรคะ เป็นปกติคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง