ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Potassium Cocoyl Glycinate และ Potassium Cocoate (30%)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Potassium Cocoyl Glycinate และ Potassium Cocoate (30%)

โพสต์โดย touchzhakornxx » พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2023 10:42 pm

สวัสดีครับ 

Potassium Cocoyl Glycinate และ Potassium Cocoate (30%)

- หากใช้ในสูตร แชมพูสระผม ควรใช้ปริมาณ แต่ละชนิดที่ จำนวนกี่ % ครับ

- หากใช้ในสูตรสบู่ล้างหน้า  ควรใช้ปริมาณ แต่ละชนิดที่ จำนวนกี่ % ครับ

ขอบคุณครับ

touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Potassium Cocoyl Glycinate และ Potassium Cocoate (30%)

โพสต์โดย touchzhakornxx » อาทิตย์ พ.ย. 19, 2023 9:45 pm

สอบวิธีการปรับค่า PH ของสารลดแรงตึงผิว 2 ชนิดนี้ด้วยครับ เนื่องจาก มีความเป็นด่างสูง เลยทดลองใส่ Citric Acid เพื่อปรับค่า PH 

ให้ลดต่ำลงมาที่ 5.5-6 แต่สิ่งที่ได้ คือ เป็นเม็ดสีขาวขุ้น ลอยในน้ำเต็มไปหมดเลยครับ มีวิธีแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ 

ขอบคุณครับ

touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง