ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สารกันเสียสำหรับ สารสกัดน้ำจากสมุนไพร

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สารกันเสียสำหรับ สารสกัดน้ำจากสมุนไพร

โพสต์โดย nawhath.aek » อังคาร ต.ค. 24, 2023 11:55 am

ผมจะสกัดน้ำจากใบไม้ชนิดหนึ่ง  แล้วนำไปบรรจุเป็นสเปย์พ้น
ผมลองแล้วสกัดทิ้งไว้ ในห้องอุณภูมิปกติ 3 วันเริ่มมีกลิ่นเหม็นเน่า
มีวิธีไม่ให้เสียอย่างไรบ้างครับ.

nawhath.aek

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สารกันเสียสำหรับ สารสกัดน้ำจากสมุนไพร

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 11, 2023 6:30 pm

สวัสดีคะ

ต้องลองปรับขั้นตอนการสกัด และนับเชื้อดูคะ ว่าขั้นตอนไหน เชื้อต่ำที่สุด จากนั้น ทดสอบเลือกใช้สารกันเสีย ในระดับที่กำหนดไว้ (สารกันเสีย แต่ละชนิด มีช่วงค่า pH และอัตราการใช้ แตกต่างกัน กรุณาตรวจสอบรายละเอียดของแต่ละตัว จากหน้าเวปคะ)

จากนั้นทำการ Microbial Challenge test เพื่อทดสอบประสิทธฺภาพสารกันเสีย อีกที เพื่อให้แน่ใจว่า ไม่มีปัญหาคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง