ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สาร Penetration Enhancer ใช้หลายตัวร่วมกันได้ไหม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สาร Penetration Enhancer ใช้หลายตัวร่วมกันได้ไหม

โพสต์โดย paisal.asa » พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2023 2:30 pm

ผมกำลังเตรียมสูตรเซรั่มบำรุงผมซึ่งใช้สมุนไพรเป็นหลักโดยใช้ penetration enhancer ชื่อ Laurocapram (ชนิด Water Soluble) 2% แต่ยังรู้สึกว่าตัวยายังซึมไม่ดีพอ ผมกำลังพิจารณาจะเพิ่ม enhancer ตัวใดตัวหนึ่งดังนี้

1. Ethoxydiglycol

2. Phospholipid

3. PEG/​PPG-14/​7 Dimethyl Ether

คำถามคือ

1. ผมควรใส่เพิ่มตัวไหนเพื่อทำงานร่วมกับ Laurocapram

2. ใส่เพิ่มมากกว่า 1 อย่างได้ไหม หรือใส่ทั้งหมดเลยทั้ง 4 อย่าง

3. ช่วยแนะนำปริมาณ % แต่ละชนิดที่สามารถใส่ร่วมกันเพิ่อให้การดูดซึมเพิ่มขึ้นมากที่สุด

4. ถ้าใส่หลายอย่าง จะมีผลข้างเคียงด้านความปลอดภัยไหม

รบกวนขอคำตอบด่วนนะครับ

paisal.asa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สาร Penetration Enhancer ใช้หลายตัวร่วมกันได้ไหม

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 03, 2023 5:29 pm

สวัสดีคะ

การเปรียบเทียบว่า penetration enhancer ชนิดใด ที่จะสามารถนำพาส่วนผสมแต่ละตัว เข้าสู่ผิวได้ดีกว่ากัน ทำได้ยาก ทางเดียวที่จะทำให้ คือการทำการทดสอบจริง ด้วย franz cell ซึ่งทางแลบบริษัทมีบริการ หากสนใจ คะ

โดยปกติการใช้ penetration enhancer มากกว่าหนึ่งอย่างร่วมกัน ไม่ได้ทำให้ประสิทธิภาพการนำพาดีขึ้นคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง