ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม อัตราการใช้ Ferrous Sulfate ผสมกับผงสมุนไพรย้อมผม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม อัตราการใช้ Ferrous Sulfate ผสมกับผงสมุนไพรย้อมผม

โพสต์โดย kimjidjee » อาทิตย์ พ.ค. 28, 2023 12:27 am

1. อัตราการใช้ Ferrous Sulfate ในการนำมาผสมกับผงสมุนไพรย้อมผม

เพื่อช่วยให้ติดสี ต้องใช้อัตราส่วนเท่าไหร่คะ

2. Ferrous Sulfate หมักอยู่บนผมและหนังศรีษะนานๆ จะมีปัญหาต่อหนังหัวและเส้นผมไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ

kimjidjee

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม อัตราการใช้ Ferrous Sulfate ผสมกับผงสมุนไพรย้อมผม

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 29, 2023 10:23 am

สวัสดีคะ

ผงสมุนไพรที่ใช้ คือสมุนไพรอะไรคะ 

Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถาม อัตราการใช้ Ferrous Sulfate ผสมกับผงสมุนไพรย้อมผม

โพสต์โดย kimjidjee » จันทร์ พ.ค. 29, 2023 12:35 pm

Henna ย้อมผมค่ะ

kimjidjee

โพสต์โดย staff » เสาร์ มิ.ย. 03, 2023 4:45 pm

สวัสดีคะ

Ferrous Sulfate สามารถช่วยให้ Henna สีติดผมได้ดีขึ้น ด้วยเหตุผลดังนี้คะ

1. สามารถ complex กับ molecule ของสีผมจากธรรมชาติ ส่งเสริมการดูดซึมเข้าสู่แกนผมและปรับปรุงการยึดเกาะ ช่วยป้องกันไม่ให้สีย้อมล้างออกง่ายและเพิ่มความทนทานต่อการซีดจาง

2. เฟอรัสซัลเฟตสามารถทำหน้าที่เป็นตัวออกซิไดซ์ ปฏิกิริยาออกซิเดชันนี้สามารถนำไปสู่การพัฒนาสีหรือการทำให้เข้มขึ้น ทำให้สีย้อมดูสดใสและติดทนนาน

อัตราการใช้แนะนำทดลองที่ 1% คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย kimjidjee » อังคาร มิ.ย. 06, 2023 12:33 am

ขอบคุณมากค่ะ

kimjidjee

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง