ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Encapsulated Micellar

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Encapsulated Micellar

โพสต์โดย bopuncharat » ศุกร์ ก.พ. 10, 2023 12:13 pm

รายละเอียดแจ้งว่าให้ผสม Encapsulated Micellar Cleansing Water 1 ส่วน : น้ำบริสุทธิ์ 10 ส่วน ถ้าเราอยากเติมส่วนผสมเพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นให้ผิว เราต้องเอาไปแทนที่น้ำใช่ไหมคะ

เช่นใช้ Encapsulated Micellar Cleansing Water 100กรัม + ส่วนผสมอื่นๆ 100กรัม + น้ำ 900กรัม ซึ่งจะได้ผลิตภัณฑ์สำเร็จ 1100กรัม แบบนี้เข้าใจถูกต้องไหมคะ

ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sodig_k
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
bopuncharat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Encapsulated Micellar

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 10, 2023 9:17 pm

สวัสดีคะ

1. ใช่คะ

2. ถูกต้องคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย bopuncharat » เสาร์ ก.พ. 11, 2023 2:03 am

แล้วเราจำเป็นต้องใส่สารกันเสียด้วยไหมคะ

bopuncharat

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 11, 2023 1:54 pm

สวัสดีคะ

ไม่ต้องเติมสารกันเสียแล้ว เนื่องจากสูตรมีระบบของสารกันเสียที่เหมาะสมแล้ว หากมีการเติมสารกันเสียที่ไม่เหมาะสมจะทำให้ระคายเคืองตาได้คะ

staff

โพสต์โดย bopuncharat » เสาร์ มี.ค. 18, 2023 3:11 pm

แล้วถ้าเราอยากเพิ่มประสิทธิภาพการเช็ดเครื่องสำอางกันน้ำ แต่ยังคงความอ่อนโยนไม่ระคายเคืองผิว ไม่แสบตา เราเพิ่ม Polox-Mix เข้าไปในสูตรได้ไหมคะ ถ้าเพิ่มได้ควรเพิ่มที่กี่ % หรือควรเพิ่มสัดส่วน Encapsulated Micellar Cleansing Water แทนคะ เพราะลองทำตามสูตรด้านบนแล้วไม่ระคายผิวไม่แสบตาค่ะ แต่พอเช็ดพวกเครื่องสำอางกันน้ำใช้เวลานานมากกว่าจะเช็ดออกหมด

ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sodig_k
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
bopuncharat

โพสต์โดย krittin123 » พฤหัสฯ. มี.ค. 30, 2023 11:18 pm

อาจแบ่งสูตรที่ผสมแล้วมาลองเพิ่ม Polox-Mix 5-10% ดูครับ ถ้ายังไม่พอก็อาจเพิ่มได้
ถ้าล้างเครื่องสำอางกันน้ำบ่อยๆ อาจลองพิจารณาใช้คลินซิ่งออยล์ครับจะละลายเมคอัพได้ดีกว่า

ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sodig_kstaff
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. เม.ย. 13, 2023 3:41 am

สวัสดีคะ

การเติมส่วนผสม กลุ่มสารชะล้าง อื่นๆ ในสูตร จะทำให้ ไม่อ่อนโยนต่อดวงตา ได้เท่าเดิมคะ

แนะนำเหมือนที่คุณ krittin แนะนำ คือ ทำเป็น cleansing oil จะดีกว่าคะ แต่ cleansing oil ต้นทุนอาจจะสูงกว่าเช่นกันคะ

staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง