ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรใช้ sodium stearate อยากทราบ ตัวประสานที่เหมาะสม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรใช้ sodium stearate อยากทราบ ตัวประสานที่เหมาะสม

โพสต์โดย pamsalapao » จันทร์ ก.พ. 06, 2023 2:14 pm

รบกวนปรึกษาค่ะ หากจะใช้ Sodium Stearate ในการทำ deodorant stick สามารถใช้ ตัวประสานตัวไหนได้บ้างคะ 
อยากให้เป็นแท่งใส เนื้อเนียน  ในสูตรมีน้ำหอม ประมาณ 8% และ มี ส่วนของน้ำมันอื่นๆ อีก 5.5%  นอกนั้นเป็นส่วนของ น้ำ และ Humectant ค่ะ 

pamsalapao

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรใช้ sodium stearate อยากทราบ ตัวประสานที่เหมาะสม

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 10, 2023 9:19 am

สวัสดีคะ

อัตราน้ำหอมในสูตรอาจจะใส่ได้ไม่มากนะคะ เพราะการทำให้สูตรใสได้ จะต้องใช้ Flora Solve Clear ในอัตราประมาณอย่างน้อย 5เท่า ของน้ำหอม

ตัวอย่างสูตร

น้ำหอม 5%

Flora Solve Clear 25%

ส่วนที่เหลือ คือ น้ำ + Sodium Stearate ในอัตราที่เพียงพอเพื่อทำให้ได้แท่งแข็ง

Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สูตรใช้ sodium stearate อยากทราบ ตัวประสานที่เหมาะสม

โพสต์โดย kanapos.suantan » อังคาร มี.ค. 26, 2024 11:15 pm

staff เขียน:

สวัสดีคะ

อัตราน้ำหอมในสูตรอาจจะใส่ได้ไม่มากนะคะ เพราะการทำให้สูตรใสได้ จะต้องใช้ Flora Solve Clear ในอัตราประมาณอย่างน้อย 5เท่า ของน้ำหอม

น้ำหอม 5%

ส่วนที่เหลือ คือ น้ำ + Sodium Stearate ในอัตราที่เพียงพอเพื่อทำให้ได้แท่งแข็ง

รบกวนสอบถามครับ เมื่อคนผสมจนได้เนื้อที่ต้องการแล้วจะบรรจุลแท่งสติ๊กด้วยวิธีการใดครับ​ รบกวนด้วยครับ​  ขอบคุณ​ครับ​

kanapos.suantan

Has thanked: 1 ครั้ง

โพสต์โดย kanapos.suantan » อังคาร มี.ค. 26, 2024 11:15 pm

staff เขียน:

สวัสดีคะ

น้ำหอม 5%

รบกวนสอบถามครับ เมื่อคนผสมจนได้เนื้อที่ต้องการแล้วจะบรรจุลแท่งสติ๊กด้วยวิธีการใดครับ​ รบกวนด้วยครับ​  ขอบคุณ​ครับ​

kanapos.suantan

Has thanked: 1 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง