ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การใช้งาน Satin maker กับ Silky base serum และตรวจสอบสูตร

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การใช้งาน Satin maker กับ Silky base serum และตรวจสอบสูตร

โพสต์โดย sakul_wudangzhan » จันทร์ ม.ค. 23, 2023 8:34 pm

Satin maker เป็น Oil in water   Silky base serum เป็น Water in Oil  ต้องการถามดังต่อไปนี้ครับ                     

1. เราสามารถใช้งานสารที่เป็น Oil in water เขากับ Water in Oil ในสูตรเดียวกันได้ไหมครับ ต้องทำอย่างไร

2. ในสูตรครีมผม มี propolymer มี Reshape Gel และ satin เข้าใจว่าสามารถใช้งานร่วมกันได้ทั้ง 3 ตัวนี้ ถ้า Silky base serum ไม่สามารถใช้รวมกันกับสารทั้ง 3 ข้างต้น ถ้าผมอยากได้เนื้อสันผัสที่เหมือนกับ Silky base serum ควรใช้สารตัวไหนเติมในเนื้อครีมและสามารเข้ากับระบบ Oil in water ได้ครับ 

3. ในสูตรข้างล่างนี้ผมควรปรับแก้อย่างไรครับขอคำแนะนำด้วย เพราะทำออกมาแล้วเนื้อครีมเหลวไหลเป็นโลชั่นไม่ยอใข้นหนืดเลย (มีส่วนน้อยมากๆที่จะออกมาข้นหนืดแบบไม่รู้สาเหตุ) เพราะทำตามวิธีด้วยกันทุกครั้ง 

สูตรครีม 

น้ำกลั่น = 60.15%

Allantoin = 0.25%

EDTA = 0.2%

ส่วนที่ 2 สารละลายน้ำ 

AlphaArbutin = 1%

L-Carnitine (Carnitine) = 1%

สารสกัดจากรกแกะ (Myskin ) ห้ามโดนความร้อน = 0.10 %

สารน้ำ

4D Hyaluronic Acid / Double Hyalulonic Acid = 3%

White Caviar Extract หลีกเลี้ยงความร้อนเกิน 40 องศา = 1%

Yerba Santa Glycoprotein = 1%

Repair ActivatorTM = 3%

Pal-GHK, Pal-GQPR (eq. Matrixyl 3000) = 2%

1,2-Hexanediol (Super-Purified, Odorless) = 1%

Palmitoyl Hexapeptide-12 = 0.8%

สารสกัดจากดอกบัวหลวง = 0.8%

สารสกัดจากไข่มูก = 1%

Pro Polymer™ (Gel Maker) = 1%

น้ำมันและสารละลายในน้ำมัน

Satin Cream Maker™ = 1.3%

Reshape Gel™ (Gel Maker เนื้อเจลคืนรูปได้) = 2%

Rose Hip Oil (หลีกเลี่ยงความร้อน) = 0.3%

shea butter / Butter Cream Maker = 0.7%

MSH White = 0.5%

Squalane oil = 0.8%

perfect c = 0.9%

สารสกัดจากนนผึ้ง สเปน (หลีกเลี่ยงความร้อน) = 0.10%

เบสเซรั่ม และซิลิโคน

Silky Serum Base Plus (Face/Eye, Oil) = 12% (มีสารตัวอื่นไหมที่จะให้เนื้อสัมผัสได้แบบนี้และอยู่ในกลุ่ม Oil in water เหมือนกัน)

Cyclopentasiloxane (Low-Odor Cyclomethicone) = 3%

กันเสีย+น้ำหอม

Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) = 1%

Happy Lotus = 0.15%

รบกวนขอความรู้และคำแนะนำด้วยครับ 

sakul_wudangzhan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การใช้งาน Satin maker กับ Silky base serum และตรวจสอบสูต

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.พ. 09, 2023 7:44 pm

สวัสดีคะ

1. ได้คะ แต่สุดท้าย ชนิดของ emulsion จะมีแบบเดียวในสูตร คะ ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบอื่นๆ และสัดส่วนของน้ำ และน้ำมัน ด้วยคะ

2. สามารถทำได้ แต่ โดยปกติ การใช้ Silky Serum Base เพื่อทำหน้าที่ผสานสูตร ไม่ควรจำเป็นต้องมี Pro Polymer หรือ อื่นๆ มาช่วยทำให้เกิดความข้น แต่สามารถปรับสัดส่วนของ น้ำ-น้ำมัน โดยให้มีส่วนของน้ำ ให้มากขึ้น สูตรก็จะข้นขึ้น แล้วคะ

3. จากสูตร แนะนำลองตัด Silky Serum Base ออก และแทนที่ด้วย Cyclopentasiloxane แทน คะ น่าจะให้เนื้อใกล้เคียงกันคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

Re: การใช้งาน Satin maker กับ Silky base serum และตรวจสอบสูต

โพสต์โดย sakul_wudangzhan » เสาร์ ก.พ. 18, 2023 9:42 pm

สอบถามเพิ่มเติมครับ จากสูตร ถ้าตัด Silky Serum Base ออก และแทนที่ด้วย Cyclopentasiloxane กี่เปอร์เซ็นต์ครับ หรือจะเป็น 3%+12% หรือ Cyclopentasiloxane ยังอยู่ที่ 3% แล้วไปเพิ่มน้ำแทนตัว Silky Serum Base ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ 

sakul_wudangzhan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 26, 2023 5:30 pm

สวัสดีคะ

สามารถปรับอัตรา Cyclopentasiloxane เป็น 5-10% ได้คะ ส่วนที่เหลือ ใส่เป็นน้ำ ได้คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง