ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำ SunScreen นะครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำ SunScreen นะครับ

โพสต์โดย vjarern086 » อาทิตย์ ม.ค. 15, 2023 11:59 pm

สวัสดีครับ

1 Oil phase SPF Protect Ultra™ II 15.00%

Milk Lotion Maker™ 3.00%

Natural Bisabolol 1.00%

shea butter ultrasoft ; emollient 6.00%

Squalane (Olive) 10.00%

Cetyl Tranexamate HCl 1.00%

MSH White™ (Undecylenoyl Phenylalanine) 0.50%

WhiteCumin™ (Tetrahydrodiferuloylmethane) 0.50%

37.00%

2 Glycol Propanediol (1,3-Propanediol) (Natural) ละลายในน้ำได้ (ใช้แทน Butylene Glycolเพื่อhumacticant +Skin feeling+ preservative Boster) 5.00%

3 Water phase Ectoine (Ectoin, from Bio-fermentation) 2.00%

Yerba Santa Protein (Natural Silicone) 2.00%

Satin Cream Maker 0.70%

Mild Preserved Eco 1.00%

Z-White (Zinc Glycinate ) 1.00%

DI Water 48.30%

4MSK (Potassium Methoxysalicylate) 2.00%

VersaMoist™ (PEG/​PPG-14/​7 Dimethyl Ether) 1.00%

63.0%

ผมรบกวนสอบถามว่า

1.หากผสมตามนี้ต้องระวัง ส่วนผสมใดเป็นพิเศษหรือไม่

2. ควรเพิ่มStabilizer ตัวไหนครับ เพื่อให้

2.1 ไม่มีการแยกชั้น

2.2 คงประสิทธิภาพของสารต่างๆ 

3.เนื้อครีมจะออกมาเป็นอย่างไร  ผมต้องการความนุ่มลื่นเบาบาง ซึมเร็วครับ

ขอบคุณครับ 

vjarern086

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำ SunScreen นะครับ

โพสต์โดย vjarern086 » อาทิตย์ ม.ค. 22, 2023 6:38 pm

ขอสอบถามเพิ่มนะครับ  SPF Protect Ultra™ II หากใส่ในปริมาณ 30 % -> SPF =90 PA++++

หากใส่ 15% SPF =50 PA ++ 

1.ถ้าผมใส่ปริมาณ 10 % ทางบริษัทได้เคยตรวจวัดค่า SPF PA หรือเปล่าครับ 

2.กรณีผมใส่ MatteSilica 5S™  เพื่อลดความมัน เหนอะหนะ และเกลี่ยง่าย จะมีผลต่อ การออกฤทธิ์หรือประสิทธิภาพของ Active ingredient ที่ผสมใน Oil phase มั๊ยครับ 

เช่น MSH White™ (Undecylenoyl Phenylalanine) , WhiteCumin™ (Tetrahydrodiferuloylmethane)

,Hi-GlabridinLicorice Extract (Glabridin 40%),TXC™ (Cetyl Tranexamate HCl)

3.กรณีมีผลต่อประสิทธิภาพ มีตัวไหนที่ช่วยลดมัน เกลี่ยง่ายโดยไม่รบกวนประสิทธิภาพมั๊ยครับ 

ขอบคุณมากครับ 

vjarern086

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: ขอคำแนะนำ SunScreen นะครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.พ. 09, 2023 6:40 pm

สวัสดีคะ

ไม่แนะนำให้ใส่ส่วนผสม active หรือน้ำมัน เยอะเกินไป ในสูตรกันแดด สาเหตุเนื่องจาก จะทำให้เหนอะหนะ ไม่น่าใช้คะ

การใส่สารกันแดดในอัตราต่างๆ และเทียบเป็นค่า SPF ทำได้ยากคะ เนื่องจาก องค์ประกอบอื่นๆ โดยเฉพาะ ระบบของ emulsion สำคัญมาก ต่อประสิทธิภาพการกันแดด คะ จึงจำเป็นต้องส่งวัดค่าจริง เท่านั้น หากอยากทราบค่ากันแดดที่ถูกต้อง

MatteSilica 5S ไม่ได้ส่งผลต่อประสิทธิภาพการออกฤทธิ์ ของสาร active ในสูตรคะ แต่ในผลิตภัณฑ์กันแดด ไม่แนะนำให้ใส่ active ingredient ในปริมาณสูงคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง