ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม การผสม ส่วนประกอบที่เป็นน้ำกับ น้ำมันใน CICA sleeping

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม การผสม ส่วนประกอบที่เป็นน้ำกับ น้ำมันใน CICA sleeping

โพสต์โดย vjarern086 » จันทร์ ม.ค. 09, 2023 11:51 pm

สวัสดีครับขอปรึกษานะครับ กรณีที่จะใช้ Cica Sleeping Mask Base (compare to Laneige) เป็น เบส 

ผมสามารถ ผสมส่วนผสมเหล่านี้ได้หรือไม่ครับ 
1.Shea Butter (Ultra Soft) 6.5 กรัม อุ่นที่ 60 องศา พร้อมกับ TXC™ (Cetyl Tranexamate HCl)Cetyl 1 grams +MSH White™ (Undecylenoyl Phenylalanine) 0.5 grams+Natural Bisabolol     1 grams เพื่อให้ได้สารละลายน้ำมัน น้ำหนัก  9 กรัม 

2.ผสม WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น, Tetrahydrodiferuloylmethane)      4 กรัม +Skin-Barrier™ (Skin Barrier Restoration)  5 grams+VersaMoist™ (PEG/​PPG-14/​7 Dimethyl Ether)PEG/​PPG-14/​7 Dimethyl Ether 2 กรัม ให้เป็นสารละลาย รวม 11 กรัม 

3.สารผง 4MSK (Potassium Methoxysalicylate)  1 grams + Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland)5 grams+GlucoBright™ (Acetyl glucosamine)     4 grams +Z-White™      1 กรัม +Natural Betaine  2 grams +Ectoine (Ectoin, from Bio-fermentation) 2 กรัม  รวม 15 กรัม 

4.หากผมนำส่วนผสมที่เป็นผง ค่อยๆละลายกับ สารละลายข้อ 2 รวมหนัก 26 กรัม แล้วผสมกับ  Cica Sleeping Mask Base 74 กรัม ก่อน ค่อยตามด้วย สารละลายน้ำมันข้อที่ 1  น้ำหนัก 9 กรัม ตีให้เข้ากันแล้วสุดท้ายผสม Phenoxyethanol SA (eq. Optiphen Plus) 1 grams 

ถ้าทำตามStep นี้ จะมีขั้นตอนไหนที่จะเป็นปัญหาหรือไม่ครับ แล้ว ส่วนผสมที่ได้จะมีความคงตัวหรือเปล่า จำเป็นต้องเพิ่ม Satin Cream Maker อีกมั๊ยครับเพื่อให้มันรองรับได้ 

ขอบคุณมากๆครับ 

vjarern086

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม การผสม ส่วนประกอบที่เป็นน้ำกับ น้ำมันใน CICA slee

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.พ. 09, 2023 4:25 pm

สวัสดีคะ

ตามทฤษฐีแล้ว ทั้ง 1,2,3,4 สามารถทำได้ทั้งหมด คะ

แต่ ในการผสมจริง จะต้องทำการทดสอบ เพื่อให้แน่ใจว่าส่วนผสมทุกรายการเข้ากันได้ ไม่มีปัญหา อีกครั้งคะ

รายการส่วนผสมที่มีลักษณะเป็น electrolyte เช่น ข้อ 3  Z-White จะทำให้เนื้อเหลวลง  สามารถเติม Satin Cream Maker เพื่อช่วยปรับความข้นของเนื้อได้ แต่อาจปรับลักษณะได้กล่าว อาจทำให้เนื้อสูตรไม่เหมือนเดิมตามลักษณะสูตร CICA Sleeping Mask คะ

กรณีไม่ได้เติมส่วนผสมเพิ่มเกิน 20% ของสูตร ไม่จำเป็นต้องเติมสารกันเสียคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง