ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ละลาย wild yam ในน้ำมันไม่สำเร็จค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ละลาย wild yam ในน้ำมันไม่สำเร็จค่ะ

โพสต์โดย kpoonsawad » อาทิตย์ ม.ค. 08, 2023 5:00 pm

สวัสดีค่ะ ดิฉันมีปัญหาการละลาย Wild Yam ในน้ำมันเพื่อเป็นส่วนผสมของครีมทาหน้า มันไม่ละลาย ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าควรจะทำอย่างไร

พอดีเปิดแล้วเก็บใส่ตู้เย็น ตอนเอามาใช้ ลืมทิ้งไว้ 3 ชม คือเปิดจากตู้เย็นแล้วผสมทันที ไม่ทราบว่าเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้มันไม่ละลายหรือเปล่าคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

kpoonsawad

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ละลาย wild yam ในน้ำมันไม่สำเร็จค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 08, 2023 5:19 pm

สวัสดีคะ

แนะนำการละลาย Wild Yam Extract (Diosgenin 95%) ดังนี้คะ

สามารถละลายในน้ำมันที่มีขั้วสูง , ละลายใน ethanol , ละลายใน surfactant

โดยอัตราการละลาย Diosgenin ไม่ได้สูงมากนักคะ แต่อัตราการใช้ในสูตรเพียง 0.1-0.2% ก็เพียงพอคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง