ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับ Papain ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับ Papain ค่ะ

โพสต์โดย patti.pm » เสาร์ ม.ค. 07, 2023 8:06 pm

รบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ

1. Papain ที่เสื่อมสภาพในสูตรสำเร็จ จะทำให้สูตรนั้นเปลี่ยนสี เหมือนกับ Vitamin C ที่ oxidised มั้ยค่ะ?

2. หากทดสอบ stability ของสูตรที่มี Papain ใน Incubator ที่อุณหภูมิเกิน 40 องศา ผลลัพธ์จะเป็นอย่าไรค่ะ จะทำให้สูตรทั้งสูตรไม่ผ่านการทดสอบหรือไม่ทั้งๆที่ส่วนผสมอื่นๆ มีความเสถียรสูง

3. สามารถใช้ Papain กับ Vitamin C เช่น Ascorbyl Glucoside ได้มั้ยค่ะ?

ขอบคุณค่ะ

patti.pm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Papain ค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 08, 2023 5:11 pm

สวัสดีคะ

Papain เมื่อเสื่อมสภาพ จะไม่ได้เกิดสี เหมือน ascorbic acid คะ จะต้องทำการทดสอบด้วยวิธีอื่นๆ

ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบอื่นๆในสูตรด้วยคะ แต่โดยปกติ enzyme มักจะเสื่อมคุณภาพเร็ว หากถูกความร้อนระดับ 40องศา คะ

กรุณาตรวจสอบช่วงของค่า pH ที่เหมาะสม ของ Papain ในหน้ารายละเอียดส่วนผสมคะ ascorbic acid ค่อนข้างเป็นกรด ซึ่งเป็นข้อจำกัดที่อาจทำให้ไม่สามารถใช้ร่วมในสูตรเดียวกันได้คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง