ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

reed diffuser base สูตรธรรมชาติ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

reed diffuser base สูตรธรรมชาติ

โพสต์โดย ausandthai » อาทิตย์ ธ.ค. 18, 2022 2:41 pm

สอบถามค่ะ

มีสูตรทำ Base reed diffuser แบบธรรมชาติไหมคะ? แบบน้ำหอมฟุ้งกระจายกลิ่นได้ดี โดยไม่ใช้ alcohol 

(เช่น เห็นในเวปของต่างชาติใช้ Sweet Almond Oil มาทำเป็นเบส แต่เราทดลองกลิ่นแล้ว กลิ่นมันไม่ฟุ้งกระจายนะคะ) 

ausandthai

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: reed diffuser base สูตรธรรมชาติ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 08, 2023 5:28 pm

สวัสดีคะ

ไม่มีคะ เนื่องจาก Reed Diffuser Base ต้องเป็นสารระเหย ที่สามารถระเหยแล้วนำพาน้ำหอมระเหยในอากาศได้คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

Re: reed diffuser base สูตรธรรมชาติ

โพสต์โดย ausandthai » อังคาร ม.ค. 10, 2023 11:02 am

ขอบคุณค่ะ 

สอบถามเพิ่มค่ะ ถ้าเราต้องการให้กลิ่น ฟุ้ง กระจาย รัศมีแบบวงกว้าง ใช้อะไรสารอะไรเติมเข้าไปค่ะ ? 

ปล เราทดลอง Reed Diffuser Base type 1 + น้ำหอม คือ กลิ่นหอมตามต้องการ แต่ความฟุ้ง กระจาย รัศมีไม่กว้าง เท่าไหร่คะ เลยต้องการทราบ ว่ามี สารตัวไหนสามารถ ช่วยได้บ้างคะ ? 

ausandthai

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 10, 2023 10:29 am

สวัสดีคะ

สัดส่วนปัจจุบันอยู่ที่เท่าไหร่คะ

staff

โพสต์โดย ausandthai » พุธ ก.พ. 15, 2023 2:55 pm

สัดส่วน

แบบที่ 1 : น้ำหอม 30 % + 70% base type 1

แบบที่ 2  น้ำหอม 35 % + 65 % base type 1

คือ กลิ่นหอม แต่รัศมีความกระจายกลิ่น ไม่่วงกว้าง เท่าไหร่ค่ะ เราทดลองลอง เพิ่มน้ำหอม มากขึ้น แต่ กลิ่นมันค่อนข้างทึบ เราต้องการกลิ่นแบบโปร่งๆ สบายๆ 

1. แอลกอฮอล์ ช่วยได้ไหมคะ ? จำเป็น ต้องเติม แอลกอฮออล์ ผสม ลงไปไหมคะ เพื่อ ให้กลิ่นกระจาย วงกว้าง ได้ดี ?? 

(เราทดลอง เติม แอลกอฮอล์ ลง ไป ใน น้ำหอม และ เบสแล้ว เกิดการแยกชั้น และ น้ำหอมหมดไวมากนะคะ)

2. แต่สูตรเราไม่ต้องการให้มีแอลกอฮอล์ มีตัวอื่นๆ ที่ช่วยได้ไหมคะ ? สำหรับการกระจายกลิ่นในวงกว้าง

ขอบคุณค่ะ

ausandthai

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 12, 2023 10:54 pm

สวัสดีคะ

ส่วนสำคัญอยู่ที่น้ำหอมด้วยคะ กลิ่นบางประเภท มีน้ำหนักสูง (molecular weight ของ Aroma Chemical ซึ่งเป็นองค์ประกอบในกลิ่นนั้น)

ไม่แนะนำให้ใช้แอลกอฮอลล์คะ ถ้าสูตรเดิม ต้องการให้กระจายได้ดีกว่านี้ ให้ลดสัดส่วนของน้ำหอมลงอีกหน่อยคะ  แต่ถ้าอยากแก้ปัญหาจริงๆจะต้องปรับสูตรน้ำหอม เลือกองค์ประกอบที่ฟุ้งกระจายมากกว่านี้ 

staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม