ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรที่คิดเองค่ะ คำถาม9 ข้ออยู่ใต้สูตรค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรที่คิดเองค่ะ คำถาม9 ข้ออยู่ใต้สูตรค่ะ

โพสต์โดย friendly_nan007 » พฤหัสฯ. พ.ย. 10, 2022 10:30 pm

สูตรค่ะ

Water Sleeping Mask Base (compare to Laneige)  เป็นเบส

เพิ่มส่วนประกอบ

Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland)    2%

GlucoBright™ (Acetyl glucosamine)                         1%

TXC™ (Cetyl Tranexamate HCl)                                0.5%

Alpha Arbutin (China, Crystal Form)                        0.5%

Calcium Pantothenate                                             0.3%

MSH White™ (Undecylenoyl Phenylalanine)           0.2%

Wild Yam Extract (Diosgenin 95%)                          0.2%

Licorice Extract (Glabridin 4.5%, Water-Soluble)     0.1%

สอบถามสูตรหน้าขาวใส ลดฝ้าค่ะ

1. Irritate มั้ยค่ะ

2. สูตรมีสีอะไร และจะเปลี่ยนสีไปมั้ยถ้าเวลาผ่านไป

3. มีกลิ่นม้้ยค่ะ / ถ้าไม่ให้มีกลิ่นต้องทำยังไง

4. เนื้อครีมความเหนียวข้น จะเหมือนกับเบสเดิมมั้ยค่ะ

5. สามารถใช้ carrier นำพา vitB3 อะไรแทน Ethoxyglycol ได้บ้างค่ะ และใส่กี่% ที่ไม่อันตราย และผ่านอย.ค่ะ 

6. สูตรนี้ช่วยให้หน้าขาวใส ลดฝ้า ได้มั้ยค่ะ 

7. ต้องใส่สารกันเสียอะไร ปริมาณเท่าไรค่ะ

8. ถ้าสูตรตามนี้ ingradients จริง ๆ (ที่ปนอยู่ในbase) แตกออกมา จะเรียงลำดับยังไงค่ะ 

9. การให้ความชุ่มชื้นในสูตรนี้มีเยอะมั้ยค่ะ

friendly_nan007

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรที่คิดเองค่ะ คำถาม9 ข้ออยู่ใต้สูตรค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 26, 2022 8:58 am

สวัสดีคะ

1. TXC กับ Alpha Arbutin มีโอกาส irritate ได้ แต่เกิดขึ้นน้อยมาก คะ

2. สูตรจะมีสีอ่อนๆ คะ ไม่ขาวสนิท เนื่องจากส่วนผสมบางรายการมีสีอ่อน , คาดว่าน่าจะไม่เปลี่ยนสี นะคะ

3. มีกลิ่นจากส่วนผสมบ้างแต่ไม่ใช่กลิ่นเหม็น , สามารถเติมน้ำหอมได้คะ

4. การเติมส่วนผสมลงไปหลากหลายรายการ อาจทำให้เนื้อครีมเหลวลงบ้างคะ

5. Dimethyl Isosorbide (DMI)

6. ได้คะ

7. เบสมีสารกันเสียอยู่แล้ว ไม่ต้องเติมเพิ่มคะ

8. ให้ดูจากเอกสาร MSDS ที่บริษัทจัดส่งให้พร้อมกับสินค้า แล้วนำมาคำนวน % แยกกันคะ

9. เบสมีส่วนผสมให้ความชุ่มชื้นอยู่แล้ว แต่ก็สามารถเติมเพิ่มได้ถ้าต้องการ แนะนำทดลองใช้แล้วค่อยปรับอีกทีคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง