อาหารเสริม เพื่อสุขภาพ

รบกวนขอสอบถามข้อมูลดังนี้ครับ

พูดคุย เกี่ยวกับ การพัฒนาสูตรอาหารเสริม การเลือกวัตถุดิบอาหารเสริม เพื่อบำรุงสุขภาพ ในด้านต่างๆ เช่น บำรุงผิว บำรุงสายตา ลดน้ำหนัก

รบกวนขอสอบถามข้อมูลดังนี้ครับ

โพสต์โดย tomtelecom744 » จันทร์ ต.ค. 10, 2022 9:52 am

1. Lactobacillus Casei

2. Lactobacillus Acidophilus

3. Lactobacillus Rhamnosus

4. Bifidobacterium Adolescentis

5. Bifidobacterium Infantis

6. Bifodobacterium Lactis

6-Strains Probiotic (10billion CFU/g) (Freeze-dried)  ตัวนี้ถ้าใส่ในอาหารเสริม 100 mg สามารถระบุต่อตัวเป็นกี่มิลลิกรัม 

Inulin (Long-chain, DP 23) อินูลิน เกรดสายยาว

Inulin (Long-chain, DP 10) อินูลิน เกรดสายสั้น

ตัว Inulin ควรผสมใน Probiotic ใช้เป็นสายสั้น่หรือสายยาวดี และจำนวน ควรเท่าไร เมื่อใส่ 6 strains 100 mg

Fructooligosaccharide (FOS) ถ้าใส่ 6 strains  100 mg Inulin (สั้นหรือยาว) 200 mg ควรใส่ fucto เท่าไรครับสามารถใส่ 100 mg ได้ใหมครับ

และสามารถใส่ Vitamin C (วิตามินซี) (Fine ผงละเอียด)ขนาด 50 mg และ Zinc Amino acid Chelate ขนาด 50 mg

ได้ใหมครับจะรวมเป็น 500 mg ครับ รบกวนด้วยครับ

tomtelecom744

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนขอสอบถามข้อมูลดังนี้ครับ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ต.ค. 21, 2022 2:43 pm

สวัสดีคะ

1. สัดส่วนเท่าๆกันทั้ง 6 สารการคะ (รายการละ ประมาณ 16.7% คะ)

2. Inulin Long Chain ให้ประโยชน์ได้มากกว่า Inulin Short Chain สามารถละลายน้ำจนใส ได้คะ ขึ้นอยู่กับลักษณะผลิตภัณฑ์ที่พัฒนาขึ้นมา หากต้องการให้ละลายน้ำใส เลือกใช้ Short Chain แต่ถ้าไม่จำเป็น (เช่นบรรจุแคปซุล หรือตอกเม็ดยา) ให้เลือก Long Chain คะ

3. สามารถเติมส่วนผสมอื่นๆได้ตามที่ต้องการคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนขอสอบถามข้อมูลดังนี้ครับ

โพสต์โดย tomtelecom744 » อังคาร ต.ค. 25, 2022 6:43 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ จากสูตรนี้ทางผมสามารถใส่ ZINC aminoacid กับ วิตามิน C ร่วมด้วยได้ใหมครับ 

โพสต์โดย tomtelecom744 » อังคาร ต.ค. 25, 2022 6:45 pm

tomtelecom744 เขียน:

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ จากสูตรนี้ทางผมสามารถใส่ ZINC aminoacid กับ วิตามิน C ร่วมด้วยได้ใหมครับ พอดีค่า PH จะมีผลใหมครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 27, 2022 8:47 pm

สวัสดีคะ

ถ้าเป็นผลิตภัณฑ์ลักษณะ ผง ชมแล้วดื่มเลย สามารถทำได้คะ แต่หากเป็นของเหลว ไม่ควร สาเหตุเพราะ Vitamin C มีความเป็นกรด อาจทำให้ส่วนผสมบางรายการ เสื่อมคุณภาพเร็วกว่ารายการอื่นๆ 

ถ้าเป็นของเหลว และจำเป็นต้องใช้ Vitamin C ในสูตร ให้เลือก Sodium Ascorbate (Vitamin C Buffered) แทนคะ เพราะจะไม่เป็นกรด เหมือน ascorbic acid คะ

staff

โพสต์โดย tomtelecom744 » เสาร์ ต.ค. 29, 2022 9:01 pm

staff เขียน:

สวัสดีคะ

ถ้าเป็นผลิตภัณฑ์ลักษณะ ผง ชมแล้วดื่มเลย สามารถทำได้คะ แต่หากเป็นของเหลว ไม่ควร สาเหตุเพราะ Vitamin C มีความเป็นกรด อาจทำให้ส่วนผสมบางรายการ เสื่อมคุณภาพเร็วกว่ารายการอื่นๆ 

ถ้าเป็นของเหลว และจำเป็นต้องใช้ Vitamin C ในสูตร ให้เลือก Sodium Ascorbate (Vitamin C Buffered) แทนคะ เพราะจะไม่เป็นกรด เหมือน ascorbic acid คะ

รบกวนสอบถามครับ พอดีถ้าเป็น ใส่ แบคทีเรีย ผง 7 ชนิดและใส่ Vitamin C และ zinc ในแคปซูล เป็นชนิดผงสามารถทำได้ใหมครับ หรือต้องเลือก zinc ที่มีค่า ph กลางด้วยใหมครับ 

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 26, 2022 9:10 pm

สวัสดีคะ

ถ้าเป็นการบรรจุแคปซูล ไม่ต้องสนใจเรื่องค่า pH คะ เพราะไม่ได้นำมาละลายน้ำก่อนทานคะ แต่ไปละลายและแตกตัวอยู่ในกระเพาะแทน 

staff

ย้อนกลับไปยัง อาหารเสริม เพื่อสุขภาพ