ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการใช้สารนำพา phospholipid

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการใช้สารนำพา phospholipid

โพสต์โดย kittinaovarat » เสาร์ ต.ค. 01, 2022 9:24 am

พอดีต้องการเพิ่มประสิทธิภาพในการดูดซึมพวก Vitamin C serum เลยอยากเพิ่ม Phospholipid ไปในสูตรครับ
โดยสูตรมีประมาณนีครับสร้างเนื้อ 1.5% ด้วย Pectin Xanthan lota carragenan ส่วนของน้ำมันประมาณ 10%  Sunflower Seed Oil, sacha inchi oil ส่วนของน้ำ deionize water
สารสำคัญ dl-alpha tocopherol, pure- Ferulic Acid, acetyL-Tyrosine, perfect c หากต้องการใส่ Phospholipid เพื่อช่วยในการดูดซึม
1. สามารถใช้ได้หรือไม่ ? และมีเทคนิคการใช้ Phospholipid อย่างไร?
2 จำเป็นต้องใส้ Emulsifier ช่วยเพิ่มมั้ยครับ
3 ใส่สูตรมีใสส่ pecfect C จำเป็นต้องเติม Disodium EDTA เพื่อให้คงตัวหรือไม่
4. พอดีอยากให้สูตร หลดละดูดซึมไว มีอะไรแนะนำมั้ยครับ

kittinaovarat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการใช้สารนำพา phospholipid

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 08, 2022 6:53 am

สวัสดีคะ

สูตรมีน้ำมัน 10% แต่ยังไม่มี Emulsifier คะ จะมีปัญหาการแยกชั้นของน้ำ กับน้ำมัน

การใช้ ActiveProtec OX 0.5% ช่วยลดโอกาสการเสื่อมคุณภาพของ perfect c ได้คะ

Phospholipid ปั่นในสูตร ในขั้นตอนสุดท้าย โดยจะต้องมีน้ำ และน้ำมัน ในสูตร ครบถ้วน แล้วคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง