ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

DPG และ Reed Diffuser Base type 1 เกิดการแยกชั้นกันเมื่อผสม

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

DPG และ Reed Diffuser Base type 1 เกิดการแยกชั้นกันเมื่อผสม

โพสต์โดย napassorn.duan » ศุกร์ ก.ย. 30, 2022 11:03 am

สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามทางบริษัทนิดนึง
เกี่ยวกับสาร Dipropylene glycol 
และ Reed Diffuser Base type 1
พอดีผสมสาร 2 ตัวนี้เข้าด้วยกันแล้วเกิดการแยกชั้นค่ะ ทำยังไงได้บ้างมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

napassorn.duan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: DPG และ Reed Diffuser Base type 1 เกิดการแยกชั้นกันเมื่อ

โพสต์โดย napassorn.duan » อังคาร ต.ค. 04, 2022 10:40 am

ข้อจำกัดคือ... ไม่ต้องการให้ในสูตรมีส่วนผสมของ Ethyl Alcohol

และไม่ต้องการเปลี่ยนเป็น base type 2

เนื่องจากได้ทดลองผสมกลิ่นลงใน base type 2 กลิ่นที่ได้เปลี่ยนจากเดิม 

ปล. ที่ต้องการใส่ DPG ลงไปเพราะว่าทดลองผสมแค่ essential กับ diffuser base 

คือได้กลิ่นที่ถูกใจ แต่ Diffuser (100ml.) ระเหยหมดอย่างรวดเร็วภายใน 5 วัน

จึงลองหาข้อมูลในบอร์ด ว่าให้ลองใส่ DPG และสั่งซื้อจากทางเว็บมาเพิ่ม

เนื่องจากตอนที่สั่งซื้อไม่ทราบว่าทั้งสองตัวผสมกันไม่ได้

เลยอยากทราบวิธีแก้ค่ะ

Re: DPG และ Reed Diffuser Base type 1 เกิดการแยกชั้นกันเมื่อ

โพสต์โดย staff » พุธ ต.ค. 05, 2022 11:08 am

สวัสดีคะ

ทดลองเติม mineral oil หรือน้ำมันชนิดต่างๆ ดูคะ

จะต้องทดสอบดูนะคะ เพราะ mineral oil จะเข้ากับ Reed Diffuser Base แต่อาจจะไม่เข้ากับ น้ำหอม เนื่องจากน้ำหอมแต่ละชนิดมีองค์ประกอบแตกต่างกันคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย napassorn.duan » พุธ ต.ค. 05, 2022 9:49 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมว่า

การเติม mineral oil คือเติมเพื่อให้ DPG เข้ากับ Reed Diffuser Base

หรือเป็นการใส่เพื่อทดแทน DPG คะ

และนอกจาก mineral oil รบกวนแนะนำชื่อ oil อื่นๆอีกซัก 2-3 ชนิดด้วยได้ไหมเอ่ย

(เป็น oil ที่มีจำหน่ายที่นี่ด้วยก็จะดีมากๆเลยค่ะ)

จะได้นำมาทดลองไปพร้อมๆกันคะ

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย napassorn.duan » พุธ ต.ค. 05, 2022 10:17 pm

มีลองเปิดดู oil ชนิดต่างๆในเว็บไซต์เพิ่มเติมแล้วค่ะ

อยากทราบว่า

- mineral oil ชนิดหนัก/เบา ต่างแตกกันมั้ย/ยังไงบ้าง ถ้ามาใช้เป็นส่วนผสมของ diffuser

Flora Solve™ Clear ตัวนี้ใช้เป็น oil ตามที่แนะนำได้มั้ยคะ

กับที่อยากให้แนะนำ oil อยากได้เป็นชนิดที่ไม่มีกลิ่น

และเป็นชนิดที่นำมาผสมเป็น diffuser ได้

รบกวนให้แนะนำซัก 2-4 ชนิดเพื่อนำมาทดลองได้มั้ยคะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ต.ค. 21, 2022 1:17 pm

สวัสดีคะ

mineral oil เลือกใช้ชนิดหนัก หรือเบา ก็ได้คะ ต่างกันที่ความข้น ของ น้ำมัน โดย เลือกใช้ชนิดเบา ราคาจะถูกกว่าชนิดหนัก คะ

Flora Solve Clear ไม่สามารถใช้ในสูตรนี้คะ Flora Solve Clear ทำหน้าที่ละลายน้ำหอม เข้ากับน้ำ คะ ในสูตร Diffuser เราไม่ต้องการให้มีน้ำ

Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม