สูตรบำรุงผม

ปรึกษาเรื่องการละลาย Retinaldehyde

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ปรึกษาเรื่องการละลาย Retinaldehyde

โพสต์โดย joelfonat » พฤหัสฯ. ก.ย. 15, 2022 10:33 pm

Retinaldehyde 0.1%
UltraSolve 3%
ActiveProtec UV 1%
ทำตามที่ แอดมิน แนะนำ แล้ว แต่มันไม่ละลาย เลยลดเหลือ 0.03% ก็ยังไม่ละลาย เลยให้ความร้อน จึงละลาย ซึ่งจริงๆ ไม่รู้ว่า ควรให้ความร้อนไหม ถ้าให้ต้องไม่เกิน กี่องศา (แต่มันไม่ละลายจริงๆค่ะ)

Adenosine 0.5% ละลายน้ำได้ ก็ไม่สามารถละลายได้ เลยให้ความร้อน ใส่Propylene Glycol, Ethoxydiglycol,  --> ละลายหมดจนใส --> ใส่ขวดแบบเหลวๆ เป็นน้ำตบ -->ต่อมาก็ ตกตะกอน

เลยทำใหม่ แต่คราวนี้ --> พอเสร็จแล้ว ใช้ Sponge Gel  พอแช่ตู้เย็นทิ้งไว้ ก็ ตกตะกอน เกาะในขวดเยอะเลยค่ะ

Clover Flower Extract (Biochanin A 98%) 0.5% --> ละลายใน isopentydiol 5% ก็ไม่ละลายหน่ะค่ะ แต่พอให้ความร้อนก็ละลาย แต่ไม่รู้จริงๆโดนความร้อนได้รึเปล่าหน่ะค่ะ

สรุปค่ะ 

1. Retinaldehyde โดนความร้อนไม่ได้ใช่ไหมคะ แต่มันไม่ละลาย จะทำไงดีคะ

2. Adenosine จะทำเป็นน้ำตบ ต้องหาวิธีทำไงไม่ให้มันตกตะกอนดีคะ / ถึงทำเป็น เจลก็ยังตกตะกอนอยู่ดีค่ะ แต่ในใจอยากได้เป็นน้ำตบมากกว่าค่ะ

3. clover ก็เป็นอีกตัวที่ละลายยากมากค่ะ ไม่รู้จริงๆ โดนความร้อนได้รึเปล่าคะ

joelfonat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปรึกษาเรื่องการละลาย Retinaldehyde

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 23, 2022 11:17 pm

สวัสดีคะ

เรื่องการละลาย เป็นเรื่องที่มีรายละเอียดสูงมากคะ

ตัวอย่างเรื่อง Retinaldehyde ตามที่สอบถาม คือ วิธีการละลายถูกต้องแล้วนะคะ และการใช้ความร้อนช่วยเล็กน้อยก็อาจจะจำเป็น และใช้ในสั้นที่สุด หากไม่ต้องการใช้ความร้อนเลยอาจจะจำเป็นต้องมีเครื่องมือพิเศษ ตัวอย่างเช่น ultrasonic Homogenizer คะ

การใช้ความร้อนทำให้ Retinaldehyde เสียคุณภาพได้แน่นอนคะ แต่การเสียคุณภาพ ไม่ได้เสียทีเดียวทั้งหมด แต่เป็นการเร่งให้เสื่อมในอัตราที่เร็วขึ้น ซึ่งหากใช้ความร้อนสั้นๆ และต่ำที่สุด ก็อาจจะเสื่อมคุณภาพไปเพียงเล็กน้อยคะ ในการผลิต ปริมาณมากๆ โดยปกติก็จำเป็นต้องใช้ความร้อน แต่ระบบการคุมความร้อนอาจจะแม่นยำ เช่น ใช้เพียง 50องศา เพียงพอแล้ว เมื่อละลายแล้วก็รีบทำให้เย็นทันที

Adenosine ไม่สามารถละลายน้ำ โดยมี ลักษณะ hydrophobic สูง  แม้ว่าถูกละลายใน solvent ใดๆ เมื่อมาเติมลงในน้ำ ก็จะกลายเป็นตะกอนทันที  ในการผสม จะต้องผสาน คะ โดยนำ Adenosine ไปละลายเข้ากับ solvent และผสมรวมส่วนของน้ำมัน ในสูตร จากนั้นผสาน เข้ากับส่วนของน้ำ ที่อุณหภูมิสูงง 70-80องศา

Adenosine สามารถทนความร้อนได้ดีกว่า Retinaldehyde มาก

Clover Flower Extract ทนความร้อนได้ดีกว่า Retinaldehyde มาก สามารถใช้ความร้อนเท่าที่จำเป็น ละลายจนใส ได้คะ แต่ให้ใช้เท่าที่จำเป็นนะคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม