ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สารส่วนผสมทำให้สีของสมุนไพรติดเส้นผม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สารส่วนผสมทำให้สีของสมุนไพรติดเส้นผม

โพสต์โดย laongtong081 » เสาร์ ก.ย. 10, 2022 10:03 pm

รบกวนสอบถามค่ะ ระหว่างสารซิลเวอร์ไนเตรท กับ Color Fix  สามรถนำมาผสทกับสมุนไพรได้ไหมคะ และตัวให้ทำให้สีติดเส้นผม

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ เมตตาด้วยนะคะ ค้นสุตรตัวนี้มาหลายปีแล้วยังไม่สำเร๊จ รบกวนด้วยนะคะ

laongtong081

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สารส่วนผสมทำให้สีของสมุนไพรติดเส้นผม

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 08, 2022 6:09 am

สวัสดีคะ

กรุณาอธิบายเพิ่มเติมคะ  สมุนไพรย้อมผม หรือเปล่าคะ ถ้าใช่

1. สีจากสมุนไพร จะต้องมีตัวช่วยในการทำให้สีติดบนเส้นผมได้ ควรใช้กลุ่ม metal salt เช่น Ferrous Sulfate ร่วมด้วยในสูตร ในอัตราเท่าๆกับผงสี คะ

2. เบสของครีมย้อม จะต้องมีตัวช่วยนำพาเข้าสู่เส้นผม เช่น Ethoxydiglycol

3. Silver Nitrate เป็นส่วนผสมที่ไม่นิยมใช้แล้ว เนื่องจากมีความกังวลเรื่องความปลอดภัย

4. ระยะเวลาการย้อมเส้นผมให้ติด ด้วยสมุนไพร จะใช้เวลานานกว่า เคมีมาก การใช้งานจะต้องเป็นลักษณะหมักไว้บนเส้นผม คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง