ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการผสมสูตรAcnePLEX

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการผสมสูตรAcnePLEX

โพสต์โดย diyskincare888 » เสาร์ ส.ค. 20, 2022 10:52 am

ได้สั่งซื้อตัว AcnePLEX และ X-Foamจากทางเว็บเพื่อเตรียมผสมสูตรเจลรักษาสิวค่ะ (ใช้accountอื่น)

อ่านคำแนะนำในการผสมอย่างง่ายแล้ว แต่มีข้อสงสัยเพิ่มเติมสอบถามนะคะ

1. ถ้าไม่ใช้สารก่อเจลประเภทHEC เราสามารถใช้Hyaluronic Acid Large Moleculeแทนเหมือนเวลาทำเซรั่มได้หรือไม่คะ 

2. ถ้าต้องการเพิ่มส่วนผสมอื่นดังนี้ในสูตร สามารถเข้ากันได้กับAcnePLEXหรือไม่คะ

B3 5%

B5 1%

Zinc PCA 1% 

Aloevera extract 

3. ค่า pH ไม่ว่าจะเลือกใส่AcnePLEX 4%หรือ5.5% ค่าpHจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่และต้องมีการปรับให้เหมาะสมหรือไม่คะ

ขอบคุณทีมงานค่ะ

diyskincare888

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการผสมสูตรAcnePLEX

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 04, 2022 8:10 pm

สวัสดีคะ

1. สามารถใช้ได้เฉพาะ สารก่อเจล (thickener) ที่ไม่มีประจุ (non-ionic) คะ ไม่สามารถใช้ thickener ที่มีประจุ , Hyaluronic Acid มีประจุลบ จึงไม่สามารถนำมาใช้ได้คะ

2. สามารถใช้ได้ทั้งหมด คะ

3. ประมาณ 4-6 คะ ไม่ต้องปรับแล้วคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย diyskincare888 » จันทร์ ก.ย. 19, 2022 8:33 pm

ขอบคุณทีมงานนะคะ ได้ลองผสมดูแล้ว โดยไม่ได้เติมสารอื่น ผสมตามสูตรที่แนะนำในหน้าสินค้า

โดยใช้hec เล็กน้อยไม่ถึง 0.5%เพื่อทำให้หนืดขึ้นประมาณน้ำตบหรือเซรั่มเหลวๆ

AcnePLEX 5.5%

Xfoam 1%

น้ำ ที่เหลือ

พบว่าพอเวลาผ่านไป มีส่วนสีขาวๆตกตะกอนค่ะ ไม่แน่ใจว่าเป็นส่วนประกอบใดแต่คิดว่าเป็นxfoam(ดูจากสี)

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะทำสูตรเหลวเกินไปหรือเปล่าคะ และการตกตะกอนถือว่าเสียหรือเปล่า แต่ก็ยังเขย่าๆใช้ต่ออยู่นะคะ

สอบถามเพิ่มเติมนะคะว่านอกจากขึ้นเนื้อเจล AcnePLEX นี้สามารถขึ้นเนื้อแบบโลชั่นหรือครีมได้ด้วยมั๊ยคะ 

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 23, 2022 9:58 pm

สวัสดีคะ

ไม่เสียคะ เกิดจาก X-Foam ให้ตัดออก แล้วแทนที่ด้วย ethanol ประมาณ 3-5% จะสามารถช่วยลดฟองได้เช่นกันคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย diyskincare888 » จันทร์ ก.ย. 26, 2022 1:32 pm

ขอบคุณค่ะ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง