ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

Re: รบกวนสอบถามค่ะ รบกวนทีมงานช่วยดูหน่อยนะคะ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

Re: รบกวนสอบถามค่ะ รบกวนทีมงานช่วยดูหน่อยนะคะ

โพสต์โดย lalida.spp » จันทร์ ส.ค. 01, 2022 10:48 am

สวัสดีค่ะ ขออนุญาต repost ค่ะ เนื่องจากระบบมีปัญหาในโพสก่อนหน้า

ต้องการทำ Alcohol-free Pillow mist ด้วยเบสที่เป็นน้ำ + Witch Hazel ส่วนกลิ่นหอมที่ใช้มาจาก Essential Oils และ terpenes โดยมีคำถามดังนี้ค่ะ

1. Linalool, Myrcene, Geraniol และ Limonene เป็น terpenes ที่มาจากธรรมชาติทุกตัวเลยไหมนะคะ? ถ้าไม่ใช่ทุกตัว มีตัวไหนบ้างคะ สามารถใช้ผสมในส่วนผสมน้ำหอมได้ไหมคะและให้คุณสมบัติเชิง Aromatherapy ทุกตัวไหมนะคะ? (เข้าใจว่า terpenes ดังกล่าวมีในกัญชา ออกฤทธิในเชิง sedative เลยอยากใช้ terpenes เหล่านี้ใน pillow mist เพื่อช่วยให้หลับง่ายค่ะ)

2. วิธีใช้ Linalool, Myrcene, Geraniol และ Limonene อันนี้คือสามารถผสมลงใน Essential Oils ได้เลยไหมนะคะ แล้วค่อยผสมลงกับเบส?

3. สัดส่วนของ terpenes ควรจะเป็นเท่าไหร่ต่อน้ำมันหอมระเหยคะ? หรือแล้วแต่ว่าอยากให้เข้มข้นระดับไหน มีข้อควรระวังอะไรไหมนะคะ?

4. เพื่อที่จะผสม น้ำ, Witch Hazel และน้ำหอม มีตัวทำละลายตัวไหนแนะนำบ้างไหมคะ? ต้องการแบบไม่ต้องอุ่นเพื่อให้ส่วนผสมเข้ากันเพราะกลัวน้ำหอมและ terpenes เสื่อมสภาพค่ะ ถ้าเป็นแบบที่ใช้สัดส่วนไม่มากจะดีมากๆเลยค่ะ (สัดส่วนควรเป็นเท่าไรคะ?)

5. มีสัดส่วนที่แนะนำระหว่างน้ำกับ Witch Hazel ไหมคะ?

6. สำหรับการสารกันเสีย ใช้ Mild Preserved Eco™ เพียงพอไหมนะคะ? เพราะอยากจะเคลมว่าเป็น Preservative-Free ค่ะ

7. สำหรับการคำนวณวันหมดอายุ อันนี้มีวิธียังไงคะ หรือทาง Myskinrecipes รับคำนวณไหมคะ?

8. ต้องการให้อายุผลิตภัณฑ์มีระยะเวลาประมาณ 2 ปีค่ะ ถ้าดูจากส่วนผสมที่ใช้จะพอเป็นไปได้ไหมนะคะ?

9. ส่วนผสมดังกล่าวปลอดภัยต่อคุณแม่ตั้งครรภ์ไหมนะคะ? รบกวนขอคำแนะนำเรื่อง warning labels ด้วยค่ะ อันนี้ควรจะมีใส่บนฉลากไหมนะคะสำหรับเรื่องการแพ้สารต่างๆใน solution หรือใส่แค่ส่วนผสมให้ชัดๆพอคะ?

10. มีสารตรึงกลิ่นที่แนะนำไหมคะ? ดูตารางของ FloraFix ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ค่ะ สำหรับส่วนผสมดังกล่าวสามารถใช้ FloraFix ได้ไหมนะคะ สัดส่วนควรเป็นเท่าไหร่คะ?

ขอขอบคุณมากๆล่วงหน้าค่ะ
lalida.spp

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 22, 2022 1:55 pm

สวัสดีคะ

1. ขึ้นอยู่กับว่า การสกัดจากธรรมชาติ หรือการสังเคราะห์ ให้ต้นทุนที่ถูกกว่า กัน ทางผู้ผลิตจะเลือกวิธีที่ถูกกว่า คะ เพราะได้เคมีตัวเดียวกัน ไม่ว่าจะได้จากธรรมชาตอ หรือได้จากการสังเคราะห์ คะ หาก เคมีดังกล่าว ออกฤทธิ์ biological บางอย่างต่อร่างกาย ไม่ว่าจะจากไหน ก็จะออกฤทธิ์เหมือนกันเสมอ

2. ละลายน้ำมัน คะ สามารถเข้ากับน้ำหอม หรือ Essential Oil ได้เลยคะ

3. terpenes ต่างๆเหล่านี้ มีสัดส่วนมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับ Essential Oil แต่ละชนิด แต่ โดยปกติ จะพบใน Essential Oil อยู่แล้วเสมอ เพราะฉะนั้น อาจจะไม่มีความจำเป็นต้องเติมเพิ่ม หรือการเติมเพิ่ม จะทำให้กลิ่นเพี้ยน (จาก Essential Oil ธรรมชาติ กลายเป็นกลิ่นที่ไม่เหมือนธรรมชาติ)

4. Flora Solve Clear

5. ไม่มีคะ

6. พอคะ

7. คำว่าหมดอายุ เป็นเรื่องซับซ้อน และต้องพิจารณาหลายแง่มุม

8. ถ้าเป็น Essential Oil อายุ 2ปี ที่อุณหภูมิห้องประเทศไทย ทำได้ยาก เพราะจะเสื่อมเร็ว เวลาถูกความร้อนหรือแสงแดด

9. ส่วนผสมเหล่านี้ ไม่สามารถซึมผ่านผิวเข้าไปในเส้นเลือดได้คะ จึงไม่ได้มีผลใดๆต่อลูกในท้อง คะ

10. สูตรลักษณะนี้สามารถใช้ Flora Fix ได้คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม