ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

Reed diffuser การกระจายกลิ่นดี ทำอย่างไร

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

Reed diffuser การกระจายกลิ่นดี ทำอย่างไร

โพสต์โดย ausandthai » จันทร์ ก.ค. 18, 2022 12:08 am

สวัสดีค่ะ

มีเรื่องสอบถาม
1 ทำอย่างไรให้น้ำหอมกระจายกลิ่น ได้ดีคะ? เราซื้อ Reed Diffuser Base type 1 (เราลองเติม แอลกอฮอล์ ไปแล้ว ประมาณ 15% ) แต่กลิ่นจะแสบจมูกนิดหน่อย ค่ะ มีสินค้าตัวอื่นใช้ทดแทน ไหมคะ?

2. ทำอย่างไรให้น้ำหอมระเหยช้าคะ? บางคำแนะนำ ของ staff ในเวปบอร์ดนี้ บอกว่าให้ใช้ DPG แต่บาง staff บอกว่าไม่สามารถ ใช้ได้

ขอบคุณค่ะ
ausandthai

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Reed diffuser การกระจายกลิ่นดี ทำอย่างไร

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 22, 2022 2:20 pm

สวัสดีคะ

1. กรุณาลองทดสอบกลิ่น ดู ว่า การแสบจมูก เกิดจาก องค์ประกอบใด Reed Diffuser Base ไม่น่าจะแสบจมูกคะ เป็นที่การเลือกใช้น้ำหอม ที่ค่อนข้างฉุน หรือเปล่าคะ ถ้าใช้ อาจจะต้องปรับให้กระจายกลิ่นได้น้อยลง ด้วยการเติม Dipropylene glycol ผสมเข้ากับน้ำหอมก่อน แล้วจึงผสมเข้ากับ Reed Diffuser Base หรือ alcohol คะ

2. ใช้ Dipropylene glycol ถูกต้องแล้วคะ จะช่วยลดอัตราการระเหยของสูตรได้คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Reed diffuser การกระจายกลิ่นดี ทำอย่างไร

โพสต์โดย ausandthai » อาทิตย์ พ.ย. 13, 2022 2:15 pm

ถามเพิ่มค่ะ เราสามารถใช้ Dowanol DPM แทน Reed Diffuser Base ได้ไหมคะ เพราะเห็นในข้อความเป็นไกลคอล ชนิดระเหยปานกลาง

ausandthai

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม