วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

สารกันแดดใช้ได้ในส่วนผสมแบบใหน

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

สารกันแดดใช้ได้ในส่วนผสมแบบใหน

โพสต์โดย kamphu_yg » พุธ มี.ค. 16, 2022 9:30 am

สวัสดีค่ะ เราสามารถใช้สารกันแดดในส่วนผสมของโลชั่นน้ำมันธรรมชาติ ทาผิวได้เลยมั้ยค่ะ พอดีทดลองใช้ BEMT กับตัวทำละลาย lipid soft cc แล้วนำมาผสมในสูตรเดิมที่ทำ แล้วมีความแยกชั้น ไม่ทราบว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุใดค่ะ

ขอบคุณมากๆสำหรับคำตอบค่ะ
kamphu_yg

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สารกันแดดใช้ได้ในส่วนผสมแบบใหน

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 30, 2022 11:27 pm

สวัสดีคะ

โลชั่นน้ำมันธรรมชาติ มีอะไรเป็นองค์ประกอบบ้างคะ มีน้ำมันอย่างเดียวเลย หรือเปล่าคะ

ถ้ามีน้ำมันอย่างเดียวเลย แนะนำให้เลือก สารกันแดดที่เป็นน้ำมันเหมือนกัน (ไม่ใช่ผง) เช่น Octocrylene, OMC มีลักษณะเป็นน้ำมัน ก็จะสามารถผสมเข้ากับน้ำมันในสูตรได้เลยคะ

กรณีโลชั่นดังกล่าวมีองค์ประกอบอื่น เช่น ซิลิโคน หรือ น้ำ ด้วย กรณีนี้ อาจจะต้องมีการประสาน ต้องรบกวนแจ้งองค์ประกอบให้ละเอียด คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สารกันแดดใช้ได้ในส่วนผสมแบบใหน

โพสต์โดย kamphu_yg » อังคาร พ.ค. 03, 2022 11:30 am

ในสูตร ที่ได้รับมาค่ะ เป็นดังนี้ค่ะ
1.Isoamyl Laurate
2.Natural Oil
3.Ceteareth 20
4.Cetearyl Alcohol
5.Stearyl Alcohol
6.Stearic Acid
7.Allantoin
8.Butylene Glycol
9.glecerin
10.water
11.Panthenol B 5
12.Aloe Vera Extract
13.V.B 3
14.water
15.Hyaluronic Acid
16.1,3Propanediol
17.Phenoxyethanol sa
18.น้ำมันหอมระเหย
kamphu_yg

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 25, 2022 9:40 pm

สวัสดีคะ

ไม่สามารถเติมลักษณะนี้ได้คะ

emulsion ที่เกิดขึ้นแล้ว การเติมน้ำมันเพิ่ม จะไม่ได้ถูก emulsify เป็น oil droplet อยู่ในน้ำได้อีก

หากจำเป็นจริงๆ ให้อุ่นสูตรครีมนี้ แล้วเติมส่วนที่ต้องการเพิ่ม แล้วนำไปปั่น Homogenizer ใหม่ ในขณะที่กำลังร้อน อยู่คะ แต่ความคงตัว จะไม่สามารถเทียบเท่า การประสานขึ้นมาใหม่ ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์