ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สอบถาม Room spray ค่ะ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สอบถาม Room spray ค่ะ

โพสต์โดย nu_imp » พุธ ก.พ. 23, 2022 11:04 am

สูตรเป็น alcohol base สิ่งที่ใส่มี;
A)Fragrance oil
B)Alcohol (200proof)
C)Flora Fix
D)DI

แอดมีคำแนะนำให้ใส่อะไรเพิ่มเติมมั้ยคะ
(อยากให้กลิ่นติดนานค่ะ/ อันนี้ทำไว้ฉีดผ้าด้วยค่ะ)
1. ถ้าเราใส่ Flora Fix แล้ว fixativeตัวอื่น ก็ไม่ต้องใส่เพิ่มแล้ว?
เช่น dpg
2. ถ้าใส่ alcohol ด้วยสัดส่วนสูง ไม่จำเป็นต้องใส่สารกันเสียแล้ว?
ถ้าไม่ใส่ สินค้าจะมีอายุนานสักแค่ไหนคะ
3. หลังจากเราผสม เราควรทิ้งไว้นานแค่ไหนถึงเอาไปใช้คะ
4. เราสามารถผสม B C D ไว้ก่อนล่วงหน้า แล้วจะใช้งานค่อยผสม A ตามสัดส่วนอีกทีได้มั้ยคะ
5. สูตรนี้มันสามารถเคลมเป็นbody spray ได้ด้วยมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ
nu_imp

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม Room spray ค่ะ

โพสต์โดย krittin123 » อังคาร มี.ค. 22, 2022 11:01 pm

ช่วยตอบจากเท่าที่ทราบนะครับ

1. ใส่ Flora Fix เดี่ยวๆ ได้ครับ
2. เบสเป็นแอลกอฮอล์ไม่จำเป็นต้องมีกันเสียครับ
3. จริงๆ ผสมเสร็จก็ใช้งานได้เลยนะครับ
4. fixative ต้องผสมกับตัว Fragrance oil ก่อน ถึงจะไปผสมกับอย่างอื่นได้ครับ
5. ได้ครับ ส่วนผสมใช้กับร่างกายได้ครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

Re: สอบถาม Room spray ค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 27, 2022 10:03 am

สวัสดีคะ

ตามสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง อาจจะมีน้ำได้ไม่มากนะคะ เพราะถ้าน้ำมาก สูตรจะกลายเป็นขาวขุ่น และอาจแยกชั้น คะ

ในการผสม ในเติม น้ำ ในขั้นตอนสุดท้าย โดยค่อยๆเติม หากเห็นว่าเริ่มขุ่น ให้หยุดเติม และคำนวนดูว่า อัตราสูงสุดที่เติมน้ำในสูตรได้คือเท่าไหร่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม