วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

สอบวิธีใช้ Propanediol และ Butylene Glycol

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

สอบวิธีใช้ Propanediol และ Butylene Glycol

โพสต์โดย visanu » จันทร์ ก.พ. 07, 2022 6:22 am

สอบถามวิธีใช้ครับ
1. เห็นบางแบรนด์ใส่ Propanediol หรือ Butylene Glycol เป็นเบสหลักโดยไม่มีน้ำกลั่น
โดยใช้เป็นตัวทำละลายให้กับ Vitamin C ทางปฏิบัติทำได้มั้ยครับ ?
2. การใส่ Butylene Glycol และ Propanediol ใน % เยอะๆสูงๆ จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพดูดซึมมั้ยครับ
visanu

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบวิธีใช้ Propanediol และ Butylene Glycol

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 20, 2022 8:40 pm

สวัสดีคะ

Butylene Glycol ละลาย ascorbic acid ได้สูงสุดประมาณ 5% ที่อุณหภูมิห้องคะ

Propanediol ไม่มีข้อมูลคะ ต้องทดสอบคะ แต่การละลายจะได้ไม่มากนัก และได้น้อยกว่าน้ำ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์