ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

อยากลองทำน้ำหอมใช้เองที่บ้าน แบบที่ปักก้านแล้วให้กลิ่มหอมนาน

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

อยากลองทำน้ำหอมใช้เองที่บ้าน แบบที่ปักก้านแล้วให้กลิ่มหอมนาน

โพสต์โดย lek_pphat » พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2021 9:53 am

สอบถามและขอคำแนะนำ Admin ครับ

ผมกำลังจะลองทำน้ำหอมเพื่อใช้เองที่บ้าน แบบที่ปักก้านแล้วให้กลิ่มหอมได้นานๆ เท่าที่ลองอ่านๆกระทู้ของเพื่อนๆในนี้น่าจะมีส่วนผสม 2 อย่างคือ 1. Reed Diffuser Base Type 1 or 2 2. หัวน้ำหอมกลิ่นตามชอบใช่มั้ยครับ

ผมสามารถนำเอา Reed Diffuser Base Type 1 70% ผสมกับ Calm Me Down 30% ก็ใช้ได้เลยใช่มั้ยครับ

ถ้าผมนำเอา Bescents A 30% ใช้กับ Reed Diffuser Base Type 1 ก็สามารถทำได้ใช่มั้ยครับ

** ยังไม่มีความรู้นะครับ ถ้ามีข้อชี้แนะ รบกวนด้วยขอคำชี้แนะด้วยครับ **
lek_pphat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากลองทำน้ำหอมใช้เองที่บ้าน แบบที่ปักก้านแล้วให้กลิ่มหอ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2021 10:23 pm

สวัสดีคะ

ใช่คะ ถูกต้องคะ อัตราผสมเหมาะสมแล้ว อย่างไรก็ตาม หากพบว่าผสมแล้วเกิดการแยกชั้นหรือขุ่น อาจจะต้องเติมแอลกอฮอลล์ มาช่วยประสาน หน่อยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: อยากลองทำน้ำหอมใช้เองที่บ้าน แบบที่ปักก้านแล้วให้กลิ่มหอ

โพสต์โดย lek_pphat » ศุกร์ ต.ค. 22, 2021 2:42 pm

สอบถามเพิ่มเติมครับ
หัวน้ำหอมพวกนี้ Deep Sleep, Midday Nap, Lemongrass (Cymbopogon Flexuosus) Oil, Cool Water for Men, Bescents A แนะนำให้ใช้ Reed Diffuser Base Type 1 หรือ Type 2 ครับ

กรณีที่ทางทีมงานแนะนำมาข้างต้นถ้าเกิดการแยกชั้นหรือขุ่น ต้องใช้แอลกอฮอลล์มาช่วยประสาน ไม่ทราบว่าต้องผสมในสัดส่วนเท่าไรครับ หรือให้เทไปเรื่อยๆจนกว่าชั้นที่แยกมารวมกัน หรือจากขุ่นเป็นใสครับ
lek_pphat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 01, 2021 8:15 am

สวัสดีคะ

- Type 1 จะระเหยได้ดีกว่า Type 2 แต่การละลายเข้ากับน้ำหอม อาจมีปัญหากับน้ำหอมบางชนิด ต้องทดสอบดูคะ

- ถูกต้องคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม