ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สอบถามสินค้าน้ำหอมและการผสมครับ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สอบถามสินค้าน้ำหอมและการผสมครับ

โพสต์โดย kritsakorn_song.stamp » เสาร์ ก.ย. 11, 2021 5:10 pm

สวัสดีครับ ขอสอบถามเกี่ยวกับสินค้าประเภทน้ำหอม
1.มาตรฐานและความคงที่ของกลิ่น Natural Scents(Essential Oil/Absolute) หากสูตรเดียวกัน สารสกัดคนละล็อตการผลิตกลิ่นจะมีการเปลี่ยนแปลงไหม ใช้อัตราส่วนเดิมได้เลยหรือต้องมีการปรับเปลี่ยน

2.ส่วนประกอบน้ำหอม คือองค์ประกอบต่างๆของกลิ่นหลักใช่ไหมครับ เป็นกลิ่นสังเคราะห์เทียบหรือสกัดแยกครับ

3.น้ำหอมสำเร็จรูป เป็นกลิ่นสังเคราะห์ทั้งหมดไหม
    Brand Name, แฟชั่น
    A-Z
    ผลไม้
    ดอกไม้
    ขนม / อาหาร
    สมุนไพร
    สุภาพสตรี
    สุภาพบุรุษ
    อื่นๆ

4.สูตรน้ำหอม สามารถผสมแอลกอฮอล์และน้ำมัน(Sweet Almond Oil/Jojoba Oil/Coconut Oilเข้าด้วยกันได้ไหม สามารถใช้อะไรช่วยเป็นตัวผสานได้บ้างครับ
อัตราส่วน
Essential Oil 25%
Veg. Oil 10%
Ethyl Alcohol 99.9% ในส่วนที่เหลือ
kritsakorn_song.stamp

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสินค้าน้ำหอมและการผสมครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 18, 2021 11:38 pm

สวัสดีคะ

1.มาตรฐานและความคงที่ของกลิ่น Natural Scents(Essential Oil/Absolute) หากสูตรเดียวกัน สารสกัดคนละล็อตการผลิตกลิ่นจะมีการเปลี่ยนแปลงไหม ใช้อัตราส่วนเดิมได้เลยหรือต้องมีการปรับเปลี่ยน

กลุ่มที่เป็นธรรมชาติ มีโอกาสแตกต่างได้เล็กน้อย แต่เล็กน้อยมากคะ โดยปกติถ้าไม่ตั้งใจดมจริงๆ ในแต่ละฤดูการเก็บเกี่ยว ก็จะไม่รู้สึกว่าแตกต่างคะ

2.ส่วนประกอบน้ำหอม คือองค์ประกอบต่างๆของกลิ่นหลักใช่ไหมครับ เป็นกลิ่นสังเคราะห์เทียบหรือสกัดแยกครับ

ส่วนประกอบน้ำหอม มีทั้งสังเคราะห์ขึ้นมา และมีทั้งสกัดออกมาจากธรรมชาติ ขึ้นอยู่กับว่า วิธีไหน ให้ต้นทุนที่ต่ำกว่า คะ

3.น้ำหอมสำเร็จรูป เป็นกลิ่นสังเคราะห์ทั้งหมดไหม
Brand Name, แฟชั่น
A-Z
ผลไม้
ดอกไม้
ขนม / อาหาร
สมุนไพร
สุภาพสตรี
สุภาพบุรุษ
อื่นๆ

องค์ประกอบของน้ำหอมเหล่านี้ มีทั้งมาจากธรรมชาติ และมาจากสังเคราะห์ ซึ่งหมายถึง เมื่อนำมาผสมรวมกันแล้ว ก็ต้องถือว่าเป็นกลิ่นสังเคราะห์ คะ

4.สูตรน้ำหอม สามารถผสมแอลกอฮอล์และน้ำมัน(Sweet Almond Oil/Jojoba Oil/Coconut Oilเข้าด้วยกันได้ไหม สามารถใช้อะไรช่วยเป็นตัวผสานได้บ้างครับ
อัตราส่วน
Essential Oil 25%
Veg. Oil 10%
Ethyl Alcohol 99.9% ในส่วนที่เหลือ

ไม่ได้คะ Ethyl Alcohol และ น้ำมันพืช ไม่สามารถละลายเข้ากันได้คะ ให้ตัด vegetable oil ออกคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม