ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามข้อมูลของวัตถุดิบเครื่องสำอางครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามข้อมูลของวัตถุดิบเครื่องสำอางครับ

โพสต์โดย misix24 » อังคาร ส.ค. 24, 2021 10:59 pm

AcnePLEX™ เห็นทางบริษัทให้ข้อมูลไว้ว่า

1. AcnePLEX™ ถูกพัฒนาขึ้นให้มีประจุบวก เพื่อให้สามารถเกาะอยู่บนผิวได้ดี และออกฤทธิ์ได้ยาวนาน แต่มีข้อจำกัดในการเข้ากันกับสูตรที่มี cream maker หรือ Gel Maker ที่เป็นประจุลบ ในสูตรที่ต้องการให้เกิดความข้นหนืด เป็นเนื้อเจลหรือครีม จะต้องเลือกใช้ Gel Maker ชนิดที่ไม่มีประจุเท่านั้น (เช่น HEC, HPMC)

คำถามคือ ถ้าใช้ เบส เป็น LC Cream Maker + Xanthan Gum สามารถใช้ได้ไหมครับ

2. AcnePLEX™ อาจทำให้เกิดฟองขาวๆเมื่อเกลี่ยลงบนผิว จึงแนะนำให้ใช้ X-Foam เพื่อป้องกันการเกิดฟองในสูตร

คำถามคือ ถ้าใช้ที่ปริมาณ 4% ควรใส่ X-Foam ที่ปริมาณกี่ % ครับ

ขอบคุณครับ
misix24

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 15 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามข้อมูลของวัตถุดิบเครื่องสำอางครับ

โพสต์โดย misix24 » พฤหัสฯ. ส.ค. 26, 2021 10:56 pm

สอบถามเพิ่มอีกข้อครับว่า

ตัว Phytosphingosine (90% Purity) การละลายระบุไว้ว่า

การละลาย: สามารถละลาย organic solvent (ในการใช้ในสูตร ให้ปั่นให้กระจายตัวในส่วนของน้ำมัน หรือ glycol ก่อนที่จะนำไปประสานเข้ากับสูตร)

อยากทราบว่า organic solvent มีอะไรบ้างครับ

สามารถละลายใน Dimethyl Isosorbide, Ethoxydiglycol, 1,2-Hexanediol ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
misix24

Re: สอบถามข้อมูลของวัตถุดิบเครื่องสำอางครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 01, 2021 10:20 am

สวัสดีคะ

1. AcnePLEX™ ถูกพัฒนาขึ้นให้มีประจุบวก เพื่อให้สามารถเกาะอยู่บนผิวได้ดี และออกฤทธิ์ได้ยาวนาน แต่มีข้อจำกัดในการเข้ากันกับสูตรที่มี cream maker หรือ Gel Maker ที่เป็นประจุลบ ในสูตรที่ต้องการให้เกิดความข้นหนืด เป็นเนื้อเจลหรือครีม จะต้องเลือกใช้ Gel Maker ชนิดที่ไม่มีประจุเท่านั้น (เช่น HEC, HPMC)

คำถามคือ ถ้าใช้ เบส เป็น LC Cream Maker + Xanthan Gum สามารถใช้ได้ไหมครับ

ไม่ได้คะ ทั้ง LC Cream Maker และ Xanthan Gum มีลักษณะเป็น ประจุลบ ทั้งคู่ คะ

2. AcnePLEX™ อาจทำให้เกิดฟองขาวๆเมื่อเกลี่ยลงบนผิว จึงแนะนำให้ใช้ X-Foam เพื่อป้องกันการเกิดฟองในสูตร

คำถามคือ ถ้าใช้ที่ปริมาณ 4% ควรใส่ X-Foam ที่ปริมาณกี่ % ครับ

0.5-1.0% คะ (0.5% น่าจะเพียงพอคะ แต่ถ้ายังเห็นฟองอยู่เวลาทา ก็สามารถเพิ่มได้คะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย misix24 » อาทิตย์ ก.ย. 05, 2021 8:20 pm

เนื่องจากมีคำถามเพิ่ม จึงขออนุญาตยกคำถามก่อนหน้านี้ที่ยังไม่ได้รับคำตอบ มารวมไว้ที่กระทู้เดียวนะครับ

คำถามแรก
ตัว Phytosphingosine (90% Purity) การละลายระบุไว้ว่า

การละลาย: สามารถละลาย organic solvent (ในการใช้ในสูตร ให้ปั่นให้กระจายตัวในส่วนของน้ำมัน หรือ glycol ก่อนที่จะนำไปประสานเข้ากับสูตร)

อยากทราบว่า organic solvent มีอะไรบ้างครับ แล้ว สามารถละลายใน Dimethyl Isosorbide, Ethoxydiglycol, 1,2-Hexanediol ได้ไหมครับ

คำถามที่สอง
ตัว Dimethicone 1Secs ทางบริษัทระบุไว้ว่า

วิธีการผสม: ผสมในซิลิโคน หรือหากต้องการผสมในน้ำ ให้ใช้ SiliSolve ในการประสานน้ำเข้ากับซิลิโคน

ถ้าสูตรไม่มีซิลิโคน จึงต้องการผสมในน้ำ คือสามารถใส่แค่ Dimethicone 1Secs 15% + SiliSolve 1% เพิ่มแค่นี้เลยหรือเปล่าครับ
แล้วถ้าสูตรมีน้ำมัน 20% เหมือนตามตัวอย่างสูตรด้านล่าง ต้องเปลี่ยนไปใช้ SiliSolve Plus™ ไหมครับ
ตัวอย่างสูตร
1. น้ำและส่วนผสมละลายในน้ำ 55%
2. น้ำมัน/ละลายในน้ำมัน/กระจายตัวในน้ำมัน 20%
3. กระจายตัวในสูตร 5%
4. LC Cream Maker+Xanthan Gum 4%
5. Dimethicone 1Secs 15%
6. SiliSolve 1%

ขอบคุณครับ
misix24

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 09, 2021 10:18 pm

สวัสดีคะ

อยากทราบว่า organic solvent มีอะไรบ้างครับ แล้ว สามารถละลายใน Dimethyl Isosorbide, Ethoxydiglycol, 1,2-Hexanediol ได้ไหมครับ

ได้คะ แต่ไม่ได้จำเป็นต้องละลายจนใสนะคะ Phytosphingosine สามารถเติมลงในสูตรครีม ซึ่งอาจจะมี organic solvent เหล่านี้ อยู่บ้าง 1-2% อุ่นและปั่นให้เข้ากัน ได้เลยคะ

คำถามที่สอง
ตัว Dimethicone 1Secs ทางบริษัทระบุไว้ว่า

วิธีการผสม: ผสมในซิลิโคน หรือหากต้องการผสมในน้ำ ให้ใช้ SiliSolve ในการประสานน้ำเข้ากับซิลิโคน

ถ้าสูตรไม่มีซิลิโคน จึงต้องการผสมในน้ำ คือสามารถใส่แค่ Dimethicone 1Secs 15% + SiliSolve 1% เพิ่มแค่นี้เลยหรือเปล่าครับ
แล้วถ้าสูตรมีน้ำมัน 20% เหมือนตามตัวอย่างสูตรด้านล่าง ต้องเปลี่ยนไปใช้ SiliSolve Plus™ ไหมครับ
ตัวอย่างสูตร
1. น้ำและส่วนผสมละลายในน้ำ 55%
2. น้ำมัน/ละลายในน้ำมัน/กระจายตัวในน้ำมัน 20%
3. กระจายตัวในสูตร 5%
4. LC Cream Maker+Xanthan Gum 4%
5. Dimethicone 1Secs 15%
6. SiliSolve 1%

LC Cream Maker สามารถทำหน้าที่ประสาน Dimethicone ได้อยู่แล้วคะ ไม่จำเป็นต้องมี SiliSolve อีกคะ ให้ตัดออกเลย

Xanthan Gum ใช้อัตราสูงไปคะ ปรับลดเหลือ 0.5% เพียงพอแล้วคะ
staff

โพสต์โดย misix24 » ศุกร์ ก.ย. 10, 2021 10:22 am

Pure-Melatonin™ ละลายใน Ethoxydiglycol ในอัตราเท่าไหร่ครับ

ถ้าใส่ Pure-Melatonin™ 1% ต้องใช้ Ethoxydiglycol เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
misix24

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 18, 2021 10:37 pm

สวัสดีคะ

ใช้ Ethoxydiglycol ประมาณ 4เท่า ของ Melatonin คะ
staff

โพสต์โดย misix24 » อังคาร ก.ย. 21, 2021 4:09 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

ใช้ Ethoxydiglycol ประมาณ 4เท่า ของ Melatonin คะ

เนื่องจาก Ethoxydiglycol ใช้ได้ไม่เกิน 2.6% สำหรับผลิตภัณฑ์ทาทิ้ง
Pure-Melatonin™ สามารถละลายในน้ำมันชนิดใด หรือ glycol ใดได้บ้างครับ
แล้วต้องใช้อัตราการทำละลายเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
misix24

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 02, 2021 3:32 pm

สวัสดีคะ

สำหรับ glycol ชนิดอื่นๆ ท่านสมาชิกอาจจะต้องทดสอบดูคะ ทีมงานไม่มีข้อมูล
โดย สามารถละลายได้ แต่จะน้อยกว่า Ethoxydiglycol คะ
staff

โพสต์โดย misix24 » จันทร์ ต.ค. 11, 2021 10:49 am

คือใช้ toner ของ Caudalie Vinopure Purifying Toner
หยดใส่สำลีแล้วเช็ดลงบนผิวแล้วมันลื่นมาก ทำให้เช็ดง่ายมาก เหมือนแค่ลูบ ๆ ไม่ต้องออกแรงเลยครับ
อยากทำโทนเนอร์แล้วให้มันลื่นแบบนี้ ต้องใส่สารอะไรบ้างลงในสูตรครับ

ด้านล่างคือส่วนประกอบของ Caudalie Vinopure Purifying Toner ครับ

ขอบคุณครับ

INGREDIENTS : AQUA/WATER/EAU, Alcohol denat.*, Rosa Damascena Flower Water*, VITIS VINIFERA (GRAPE) FRUIT WATER*, Caprylyl/Capryl Glucoside, Arginine, Salicylic Acid, VITIS VINIFERA (GRAPE) JUICE*, Citric Acid, Pelargonium Graveolens Flower Oil*, Mentha Piperita (Peppermint) Oil*, Citral, Cymbopogon Citratus Leaf Oil*, Rosmarinus Officinalis (Rosemary) Leaf Oil*, sodium benzoate, Citronellol, Sodium Phytate, Geraniol, Potassium Sorbate, Linalool, LAVANDULA HYBRIDA OIL*, Melissa Officinalis Leaf Oil*, Limonene. (182/036)
misix24

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง