วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนเช็คส่วนผสม กับขอคำแนะนำค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนเช็คส่วนผสม กับขอคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย sleekorder.ka » พฤหัสฯ. ส.ค. 19, 2021 3:09 pm

1.ดูแลเรื่องสิวมีส่วนประกอบดังนี้ค่ะ
Acacia Salicylic Acid (Timed Release Water-Soluble Powder) 3%
Natural Betaine 3%
Calendula Extract (Water Soluble) 5%
Disodium EDTA 0.2%
Skin-Barrier™ (Skin Barrier Restoration) 10%
Peppermint Water ในส่วนที่เหลือ

จะเน้นดูแลเรื่องสิวอุดตันฝังลึก อยากให้เนื้อออกเหลวแต่หนืดนิดหน่อย คล้ายฮาดะลาโบะค่ะ
จะบรรจุในขวดสีชาฝาแบบมีหลอดแก้วหยด หรือทรงขวดโทนเนอแบบมีรูเหยาะ
กังวลว่าจะใส่สารเยอะเกินไปลักษณะเนื้อจะไม่น่าใช้
งั้นจะปรับเอาskin barrierออก แล้วใช้ L-Carnosine 1%แทนไปเลย หรือลดลงบางส่วนดี
เห็นPeppermint Waterมีสารกันเสียแล้วเลยว่าจะไม่ใส่ หรือควรเพิ่มกันเสียตัวไหนแจ้งได้นะคะ

2บำรุงเนื้อบางเบา

Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
Repair Activator™ Powder (Bifida Ferment Lysate) 1%
EGT-Max™ (Ergothioneine 0.3%) 1%
Ectoine (Ectoin, from Bio-fermentation) 2%
Ultrasomes Micrococcus Lysate 1%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
น้ำส่วนที่เหลือ

อยากได้เนื้อสัมผัสเหมือนข้างบนค่ะ น้ำข้นหน่อยๆตบๆได้
รบกวนด้วยค่ะ
sleekorder.ka

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คส่วนผสม กับขอคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย sleekorder.ka » เสาร์ ส.ค. 21, 2021 2:21 am

ถ้าเปลี่ยนน้ำpeppermint เป็น
aน้ำDIต้องเพิ่มสารกันเสียเป็นตัวไหน กับกรณีเราอยากเพิ่มกลิ่นใช้ตัวไหนประสานกับหัวน้ำหอมดีคะ
bน้ำดอกไม้อื่นๆเช่นกุหลาบทดแทนได้เลยอิสระใช่ไหมคะ

sleekorder.ka เขียน:Peppermint Water ในส่วนที่เหลือ

Re: รบกวนเช็คส่วนผสม กับขอคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย sleekorder.ka » พุธ ส.ค. 25, 2021 9:45 am

อีกนิดนึงค่ะ พอดีจะทำเซรั่มสำหรับผมเพิ่ม แต่สงสัยตรง Melatonin Forte™ ในแทบข้อมูลบอกละลายน้ำได้ แต่ในแทบเทคนิคบอกละลายแต่ในน้ำมัน รบกวนเช็คให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 24, 2021 11:30 am

สวัสดีคะ

ละลายน้ำคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์