สูตรแต่งหน้า

ขอสูตรทำทิ้นต์ทาแก้มและปากค่ะ

สูตรการปรุงเมคอัพ สำหรับแต่งหน้า เช่น foundation powder, lip stick, mineral makeup

ขอสูตรทำทิ้นต์ทาแก้มและปากค่ะ

โพสต์โดย qbicqueenz » พุธ มี.ค. 05, 2014 10:59 pm

ขอสูตรทำทิ้นต์ทาแก้มและปากชนิดติดทนค่ะ

อยากทราบส่วนผสมหลักๆที่ใช้เป็นเบสของตัวทิ้นต์
ถ้าทำด้วยส่วนผสมธรรมชาติได้ยิ่งดีค่ะ(ยกเว้นสารกันเสีย)
ขอทราบวิธีการผสมด้วยนะคะ

ด้านล่างนี้เป็นรายการส่วนผสมของทิ้นต์แบรนด์นึงนะคะ

Water (Aqua),
Ethylhexyl Stearate,
Butylene Glycol,
Hydroxyethyl Acrylate/ Sodium Acryloyldimethyl Taurate Copolymer,
Pentylene Glycol,
Phenoxyethanol,
Squalane,
Polysorbate 60,
Titanium Dioxide (Ci 77891),
Disodium Edta, Tetrasodium Edta,
Iron Oxides (Ci 77492),
Red 27 (Ci 45410),
Iron Oxides (Ci 77499). N° 03540/N.

ขอขอบคุณทีมงานล่วงหน้าค่ะ
qbicqueenz

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรทำทิ้นต์ทาแก้มและปากค่ะ

โพสต์โดย cosmeceutical7 » เสาร์ มี.ค. 08, 2014 10:11 am

ดูจากสูตรแล้ว มันคือ tint cream หรือ tint gel ใช่เปล่าค่ะ

จริงๆแล้ว พวกนี้ มันก็คือ ใส่ pigment เม็ดสีต่างๆ ลงไปในเนื้อครีม เท่านั้นเองคะ

ลองพิจารณาดูจากสูตรค่ะ

ส่วนที่ทำเนื้อครีมคือ

Water (Aqua),
Ethylhexyl Stearate,
Butylene Glycol,
Hydroxyethyl Acrylate/ Sodium Acryloyldimethyl Taurate Copolymer,
Pentylene Glycol,
Phenoxyethanol,
Squalane,
Polysorbate 60,

แล้วส่วนที่ให้สีสันคือ

Titanium Dioxide (Ci 77891),
Iron Oxides (Ci 77492),
Red 27 (Ci 45410),
Iron Oxides (Ci 77499).

อันนี้น้ำหอม: N° 03540/N.

เห็นอย่างนี้พอจะนึกออกแล้วใช่มั๊ยค่ะ ว่าจะทำยังไง

คือเนื้อครีมเนี่ย เราทำยังไงก็ได้แล้วแต่เรา แต่อาจมีคำแนะนำนิดนึงคือ พยายามเน้นให้เนื้อครีมเบา และเน้นให้สามารถเกลี่ยและกระจายได้ง่ายบนผิว (เช่นด้วยการใช้ silicone หรือ เลือกสร้างเนื้อครีมด้วย Satin mousse หรือ warp cream maker) สาเหตุเพราะ ถ้าเนื้อครีมเหนอะเกลี่ยยาก สีที่เราใส่เค้าไปก็กระจายตัวให้เนียนบนผิวได้ยากขึ้นเวลาทา

ลองทำง่ายๆดูแบบนี้ก็ได้คะ เอาแบบผสมง่ายสุดๆเลย

สร้างเนื้อครีมด้วย:

1.Satin Mousse 1%
2.Squalane 5%
3.Isododecane 5%
4.Water ที่เหลือ

2+3 ผสมให้รวมกันเสร็จเตรียมไว้
1+4 ผสมรวมกัน คนซัก 15-30วิ ไม่ต้องรอให้ละลายเข้ากัน ก็เติมส่วนแรกที่เตรียมไว้มารวมกัน คนต่อจนได้เนื้อครีม

พอได้เนื้อครีมแล้ว เริ่มแต่งสี แบบที่ทาง Staff เค้าแนะนำไว้

ส่วนสีหลักๆคือ
1.Titanium Dioxide Micronized เอาไว้ปรับให้สีอ่อนลง/จางลง
2.Iron oxides สีต่างๆ เอาไว้เติมสี

ปรับไปปรับมาจนได้สีที่เราต้องการ ค่ะ ลองดูนะ

C7 8-)
cosmeceutical7

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง

Re: ขอสูตรทำทิ้นต์ทาแก้มและปากค่ะ

โพสต์โดย qbicqueenz » ศุกร์ มิ.ย. 12, 2015 6:15 am

ขอบคุณ คุณ cosmeceutical7 มากๆเลยนะคะ
qbicqueenz

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง สูตรแต่งหน้า