อาหารเสริม เพื่อสุขภาพ

สอบถามเรื่อง Food Additives บนเว็บไซต์ครับ

พูดคุย เกี่ยวกับ การพัฒนาสูตรอาหารเสริม การเลือกวัตถุดิบอาหารเสริม เพื่อบำรุงสุขภาพ ในด้านต่างๆ เช่น บำรุงผิว บำรุงสายตา ลดน้ำหนัก

สอบถามเรื่อง Food Additives บนเว็บไซต์ครับ

โพสต์โดย panupong_bm » จันทร์ ส.ค. 09, 2021 2:31 pm

สารสกัดต่างๆ หรือผงแห้งต่างๆ ที่จำหน่ายบนเว็บคือส่วนผสมเพื่อเอาไปทำเป็นอาหารเสริมใช่ไหมครับ ถ้าใช่ผมสามารถซื้อไปผสมเองแล้วอัดแคปซูลเพื่อทานเองส่วนตัวได้ใช่มั้ยครับ โดยคลุกผงต่างๆ ให้เข้ากันก็พอ และผมเห็นว่ามีสารบางตัวละลายในไขมันงี้ จะผสมร่วมกับสารที่ละลายในน้ำได้ด้วยมั้ยครับ หรือทาง Staff มีข้อมูลใดๆ เพื่อเติมที่ไม่ได้แจ้งบนหน้าเว็บช่วยแจ้งให้ทราบด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
panupong_bm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่อง Food Additives บนเว็บไซต์ครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 12, 2021 10:54 pm

สวัสดีคะ

ใช้สำหรับเป็นส่วนผสม ในการผลิตอาหารเสริม คะ

สามารถสอบถามข้อมูลเทคนิค เพิ่มเติม ได้จากทางนี้ เลยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่อง Food Additives บนเว็บไซต์ครับ

โพสต์โดย panupong_bm » เสาร์ ส.ค. 14, 2021 3:52 pm

สอบถาม STAFF เพิ่มเติมครับ

1.ส่วนผสมที่ละลายในไขมันจำเป็นต้องทำละลายกับน้ำมันก่อนบรรจุเป็น soft gel หรือบรรจุในแคปซูลก่อนไหมครับ
2.สารที่ละลายในไขมันสามารถผสมกับสารที่ละลายในน้ำในแคปซูลเดียวกันได้ไหมครับ
3.ปริมาณที่แนะนำต่อวัน เช่น 200 mg ถ้าเราแบ่งทานเป็น 2 มื้อจะดีกว่าการทานที่เดียวมื้อเดียวหรือเปล่าครับ
4.บางสารสกัดไม่ได้ลงปริมาณที่แนะนำไว้ เราจะสามารถรู้ได้ยังไงครับ เช่น Hesperidin Methyl Chalcone

ขอบคุณครับ
panupong_bm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 21, 2021 10:10 pm

สวัสดีคะ

1. ส่วนใหญ่แล้วส่วนผสมเหล่านี้ มีรสชาติ (ที่ไม่พึ่งปรารถนา นัก) ไม่ว่าจะละลายน้ำหรือน้ำมันก็ตาม จึงแนะนำให้ควรบรรจุเม็ดแคปซูล หรือตอกเม็ด จะสะดวกในการรับประทาน มากกว่าคะ ยกเว้น ส่วนผสมบางรายการที่ไม่มีรสชาติ หรือรสชาติดี ก็พิจารณาบรรจุเป็นซอง ฉีกผสมน้ำ เพื่อดื่ม ได้คะ

2. ได้คะ เป็นผง ผสมเข้ากัน แล้วบรรจุแคปซูล (หรือตอกเม็ด) ก็ได้เช่นกันคะ

3. ขึ้นอยู่กับว่า สารดังกล่าว ขับออกจากร่างกายได้หรือไม่ ถ้าขับได้และเร็ว แนะนำแบ่งโดสเป็นการกินถี่ครั้ง ก็จะให้ประโยชน์ได้มากกว่า ตัวอย่างเช่น Vitamin C เนื่องจากละลายน้ำและขับออกจากร่างกายได้เร็ว

4. แจ้งให้ตรวจสอบและเพิ่มข้อมูลบนหน้าเวป ให้ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง อาหารเสริม เพื่อสุขภาพ