ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

อยากสอบถามการทำ น้ำหอม จาก coconut oil based ครับ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

อยากสอบถามการทำ น้ำหอม จาก coconut oil based ครับ

โพสต์โดย pd24.contact » ศุกร์ ก.ค. 23, 2021 12:01 am

อยากทราบครับว่า สารประกอบในการขึ้นน้ำหอมจากน้ำมันมะพร้าวจำเป็นต้องใช้สารอะไรบ้าง ในอัตราส่วนเท่าไหร่
โดยคาดว่าจะใช้หัวน้ำหอม Fragrance oil 25-30%

จึงอยากจะเรียนถามแอดมินว่า
ถ้าใช้เพียงแค่
Fractionated Coconut Oil 70-75%
Fragrance Oil 25-30%
ได้ไหมครับ หรือต้องมีสารประกอบอื่นๆช่วยด้วย

คำถามเพิ่มเติมครับ
1. ปัจจุบันผมลองใช้น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็นทั่วไปกับหัวน้ำหอม
แต่พบว่ามีการแบ่งชั้นของหัวน้ำหอมกับน้ำมัน ถ้าผมใช้ตัว Fractionated Coconut Oil
จะพบปัญหาการแยกชั้นกันของหัวน้ำหอมกับเบสน้ำมันมะพร้าวไหมครับ
2. หัวน้ำหอมบางตัวเมื่อนำมาผสมในเบส Fractionated Coconut Oil แล้วจะทำให้มันเกิดความขุ่นไหมครับ
3. หากใช้กับหัวสเปรย์ จะสามารถฉีดออกมาได้ละเอียดเป็นละอองไหมครับ หรือจะมีความหนืดและ หากหนืดจะสามารถใช้สารใดช่วยให้สามารถฉีดออกมาเป็นละอองฝอยได้บ้างไหมครับ
pd24.contact

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากสอบถามการทำ น้ำหอม จาก coconut oil based ครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 01, 2021 3:57 pm

สวัสดีคะ

น้ำมันมะพร้าวชนิดสกัดเย็น ไม่สามารถผสมเข้ากับ น้ำหอม ได้ ถูกต้องแล้วคะ

จะต้องใช้ Fractionated Coconut Oil คะ

สามารถสเปรย์ได้ แต่หัวสเปรย์ต้องมีคุณภาพดี คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: อยากสอบถามการทำ น้ำหอม จาก coconut oil based ครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 01, 2021 3:57 pm

สวัสดีคะ

น้ำมันมะพร้าวชนิดสกัดเย็น ไม่สามารถผสมเข้ากับ น้ำหอม ได้ ถูกต้องแล้วคะ

จะต้องใช้ Fractionated Coconut Oil คะ

สามารถสเปรย์ได้ แต่หัวสเปรย์ต้องมีคุณภาพดี คะ
staff

โพสต์โดย pd24.contact » อังคาร ส.ค. 03, 2021 8:32 pm

เรียนสอบถามแอดมินเพิิ่มเติิมครับ หากเบสเป็น Fractioned Coconut Oil แล้วยังมีความจำเป็นต้อง
ใส่สารตรึงกลิิ่น อย่าง DPG หรือ สารกันออกซิได กันแสง พวกนี้ไหมครับ และหากจำเป็น ควรจะใช้ตัวไหนบ้าง ในอัตราส่วนเท่าไหร่ครับ

Dipropylene glycol
Octyl methoxycinnamate
Ethylhexyl Salicylate
Butyl methoxydibenzoylmethane
Butylated Hydroxytoluene (BHT)

ขอบคุณครับ
pd24.contact

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 22, 2021 10:01 pm

สวัสดีคะ

ต้องพิจารณาถึงความเข้มกันได้ของ ส่วนผสมที่จะเติม กับ เบส ด้วยคะ

เบส คือ Fractionated Coconut Oil

Dipropylene glycol ไม่สามารถละลายเข้ากับ Fractionated Coconut Oil ได้ ถ้าเติมลงไป จะแยกชั้นกัน

Octyl methoxycinnamate
Ethylhexyl Salicylate
Butyl methoxydibenzoylmethane
Butylated Hydroxytoluene (BHT)

4 รายการนี้ สามารถละลายใน Fractionated Coconut Oil ได้คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม