วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนตรวจสอบส่วนผสมของสูตรค่ะ เป็นสูตรการทำ Essence

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนตรวจสอบส่วนผสมของสูตรค่ะ เป็นสูตรการทำ Essence

โพสต์โดย littleme_nattaya » ศุกร์ ก.ค. 02, 2021 10:21 am

**เป็นสูตรการทำ Essence ค่ะ**

1. Glycerin 99.5% 5%
2. Madecassoside-80 (Centella Asiatica Extract) 1%
3. Salicylic Acid (BHA) กรดซาลิไซลิค 2%
4. น้ำกลั่น 67.7%
5. Disodium EDTA 0.2%
6. Yeast Radiance™ 3%
7. Hyaluronic Acid (Japan) 0.8%
8. Double Hyaluron Liquid 5%
9. Snow Mushroom Hyaluron 0.3%
10. Pure-Succinic™ (Succinic Acid, High-Purity) 2%
11. Tranexamic Acid 3%
12. 4MSK (Potassium Methoxysalicylate) 2%
13. ActiveProtec™ OX 1%
14. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5%
15. Viola Odorata (Violet Leaf) Extract สารสกัดสวีทไวโอเล็ต 2%

- หากในสูตรมี Pure-Succinic™ 2% อยู่แล้ว จะต้องเพิ่มสารกันเสีย Mild Preserved Eco 1% ด้วยไหมค่ะ
- และจากการผสมของสูตร จะมีความเข้ากันได้ของสูตรไหมค่ะ หรือต้องปรับเพิ่มเติมตรงไหนไหมค่ะ

**ขอบคุณค่ะ**
littleme_nattaya

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบส่วนผสมของสูตรค่ะ เป็นสูตรการทำ Essence

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ค. 08, 2021 11:40 pm

สวัสดีคะ

Salicylic Acid (BHA) ต้องเลือกเป็น Complex Salicylic Acid (Powder, Water-Soluble) คะ เพื่อให้สามารถละลายน้ำได้โดยตรง

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์