วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนตรวจสอบส่วนผสมครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนตรวจสอบส่วนผสมครับ

โพสต์โดย mititee » พฤหัสฯ. มิ.ย. 03, 2021 9:15 pm

เป็นเซรั่ม / โลชั่น นะครับ
Phenylethyl Resorcinol (eq. Sym-White™) 0.5%
Ethyl Ascorbic acid (Vitamin C Ethyl Ether) 3%
4MSK (Potassium Methoxysalicylate) 2%
MSH White™ (Undecylenoyl phenylalanine) 2%
Phytosphingosine 0.1%
PalGLY (Palmitoyl Glycine) 1%
Ectoine (Ectoin, from Bio-fermentation) 2%
Japanese Cedar (Cryptomeria Japonica Bud Extract) 1%
Adenosine Liposome 3%
Rice Vitamin 2%
Phospholipid 3%
Ethoxydiglycol 2.3%
Super-HYA 0.1%
Fullerene C60 0.5%
LipidSoft™ Lite 10%
Moist Cream Maker™ 3%
Pectin (สารสร้างเนื้อเจล จาก Citrus) (Low Ester) 1.5%
ActiveProtec™ OX 1%
ActiveProtec™ UV 2%
Phenoxyethanol SA (eq. Optiphen Plus) 1%
Glyceryl glucoside (Japan) 3%
Methyl Gluceth-20 2%
Isododecane (Japan) 9%
WATER 45%

มีส่วนผสมไหนที่ไม่สามารถเข้ากันได้ ซ้ำซ้อน หรือไม่ครับ
ตามสูตรนี้ จะสามารถทำได้หรือไม่ครับ

Japanese Cedar (Cryptomeria Japonica Bud Extract) 1%
vs
FruitPeel™ ผลัดเซลล์ด้วยผลไม้ 3%
ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
mititee

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบส่วนผสมครับ

โพสต์โดย mititee » ศุกร์ มิ.ย. 04, 2021 7:29 am

สามารถ เปลี่ยนIsododecane (Japan) 9% => Caprylyl Methicone 9%
ได้หรือไม่ครับ โดยที่ยังใช้ Moist Cream Maker™ 3% ประสานสูตร
mititee

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 13, 2021 11:25 pm

สวัสดีคะ

Pectin (สารสร้างเนื้อเจล จาก Citrus) (Low Ester) 1.5% แนะนำให้เลือกเป็น Xanthan Gum 0.5% จะดีกว่าคะ จะให้ความคงตัวของสูตรที่ดีกว่า

เนื่องจากเป็นคนละสารกัน จึงตอบยาก แนะนำเลือกแบบไหนก็ได้ สูตรนี้เห็นผลเพราะมีการเลือกส่วนผสมที่ค่อนข้างเยอะอยู่แล้วคะ

สามารถ เปลี่ยนIsododecane (Japan) 9% => Caprylyl Methicone 9%
ได้หรือไม่ครับ โดยที่ยังใช้ Moist Cream Maker™ 3% ประสานสูตร

ได้คะ แต่ Isododecane จะให้ความรู้สึกเบา กว่า
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย mititee » อังคาร มิ.ย. 15, 2021 2:04 pm

ขอบคุณครับผม
mititee

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์