วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

สูตรเซรั่มไฮยาของทางบริษัท , การปรับแต่ง

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

สูตรเซรั่มไฮยาของทางบริษัท , การปรับแต่ง

โพสต์โดย su-perman » อังคาร มี.ค. 09, 2021 1:29 pm

สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนสอบถาม 2 เรื่องค่ะ

เรื่องแรก เซรั่มไฮยาของทาง myskinrecipes ตัวนี้
https://www.myskinrecipes.com/recipes/%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3/hyaluron-serum-preservative-free/

เรื่องความชุ่มชื้น เห็นผลได้ดีเลย แต่ว่าสำหรับเราและคนรอบข้าง เซรั่มเหมาะที่จะใช้ตอนกลางคืนอย่างเดียวมากกว่าค่ะ
เพราะหลังจากทาเซรั่ม เมื่อแต่งหน้าเครื่องสำอางค์เป็นคราบค่ะ ไม่ว่าจะเป็นกันแดด แป้งผสมรองพื้น หรือแป้งฝุ่น ในคอมเม้นของสูตรมีแจ้งเรื่องใช้ก่อนแต่งหน้าแล้วหน้าเป็นคราบเหมือนกันค่ะ เลยอยากรบกวนสอบถามทีมงาน

สามารถลด/ตัดสารสกัดตัวไหนออกเพื่อลดปัญหาเครื่องสำอางค์เป็นคราบได้บ้างคะ?

(หากการตัด หรือลด สารสกัดบางตัวออกจะทำให้ความชุ่มชื้นของเซรั่มลดลงบ้างทางเราไม่ติดขัดค่ะ
ดีกว่าใช้แล้ว พอแต่งหน้าแล้วเป็นคราบ T_T)

ไม่แน่ใจว่าเพราะเซรั่มชุ่มชื้นไป หรือมีสารสกัดบางตัวให้ความชุ่มชื้นหรือเคลือบผิวภายนอกด้วยรึเปล่าเลยเกิดปัญหานี้

ควรจะตัด หรือ ลด %

Glycerin
HyaCoat

เพื่อลดปัญหานี้ดีหรือไม่คะ หากต้องลดรบกวนขอคำแนะนำควรลดเหลือกี่ % ดีค่ะ หรือควรลดสารตัวอื่นออกแทนคะ

2. เนื่องจากสูตรเซรั่มไฮยาของบริษัทใช้ดี เราเลยพัฒนาสูตรเพิ่มสารสกัดบางตัวสั่งทำแบบสูตรลับเพื่อเอามาใช้เองส่วนตัว

โดยมีการเพิ่มสารสกัดและเพิ่ม%เหล่านี้เข้ามาค่ะ

GlucoBright 4 %
Vitamin B3 10 %
Zinc PCA 1 %
Panthenol (Pro Vitamin B5) 3 % ค่ะ

ปรากฏว่าเซรั่มเมื่อเปิดใข้งานได้ระยะหนึ่ง (6 เดือนขึ้นไป) สีของเซรั่มเปลี่ยนเป็นสีเหลืองใสค่ะ และข้นหนืดมากกว่าเดิม รวมทั้งกลิ่นแรงขึ้นกว่าเดิมด้วยค่ะ สาเหตุเป็นเพราะ วิตามินบี 3 ใส่ % มากเกินไปรึเปล่าคะ หรือควรลด/ตัด สารสกัดตัวไหนออกดีคะ เพื่อแก้ปัญหาการเปลี่ยนสีและกลิ่นที่เกิดขึ้นค่ะ
su-perman

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรเซรั่มไฮยาของทางบริษัท

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มี.ค. 14, 2021 1:32 am

สวัสดีคะ

คาดว่าเกิดจาก HyaCoat เพราะมีลักษณะเป็นประจุบวก เคลือบอยู่บนผิวบางๆ คะ ลองตัดออกจากสูตรได้คะ แต่ประสิทธิภาพก็อาจจะลดลงบ้าง คะ

GlucoBright 4 %
Vitamin B3 10 %
Zinc PCA 1 %
Panthenol (Pro Vitamin B5) 3 % ค่ะ

ปรากฏว่าเซรั่มเมื่อเปิดใข้งานได้ระยะหนึ่ง (6 เดือนขึ้นไป) สีของเซรั่มเปลี่ยนเป็นสีเหลืองใสค่ะ และข้นหนืดมากกว่าเดิม รวมทั้งกลิ่นแรงขึ้นกว่าเดิมด้วยค่ะ สาเหตุเป็นเพราะ วิตามินบี 3 ใส่ % มากเกินไปรึเปล่าคะ หรือควรลด/ตัด สารสกัดตัวไหนออกดีคะ เพื่อแก้ปัญหาการเปลี่ยนสีและกลิ่นที่เกิดขึ้นค่ะ

ให้เติม ActiveProtec OX 1% ลงในสูตร ด้วยคะ เพื่อช่วยป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาดังกล่าวคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สูตรเซรั่มไฮยาของทางบริษัท , การปรับแต่ง

โพสต์โดย su-perman » เสาร์ มี.ค. 20, 2021 5:33 pm

สวัสดีค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของ staff มากๆนะคะ

มีคำถามอีกหนึ่งคำถามสำหรับสูตร เซรั่มไฮยาของบริษัทค่ะ

ถ้าเราต้องการเปลี่ยนจากเนื้อเซรั่มตามสูตร ให้กลายเป็นเนื้อคครีมเจลแทน

สามารถเพิ่มสาร Xanthan Gum 1% จะได้มั้ยคะ

(ลักษณะต้องการเนื้อครีมแบบ เจล ไม่ต้องการให้เนื้อแข็งตัว(เซตตัวได้ดีมาก) ให้เหลวๆหน่อยค่ะ เหมือน atopalm soothing gel หรือพวกเจลครีมของเกาหลี ญี่ปุ่น

เมื่อใช้ Xanthan เนื้อเจลจะกลายเป็นสีขาว หรือยังเป็นสีใสคะ และไม่ทราบต้องใช้ Xanthan Gum ชนิดไหนคะแบบยืดหรือไม่ยืดคะ
su-perman

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: สูตรเซรั่มไฮยาของทางบริษัท , การปรับแต่ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 03, 2021 10:30 pm

สวัสดีคะ

สามารถใช้ Xanthan Gum เพื่อช่วยปรับให้เนื้อข้นหนืดขึ้นได้คะ

เนื้อที่ได้จะยังใสอยู่คะ

สามารถใช้ Xanthan Gum ได้ทั้ง 2 ชนิด ลักษณะเนื้อจะได้แตกต่างกัน แต่ใสเหมือนกันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์