สูตรแต่งหน้า

รบกวนช่วยดูสูตรลิปสติก(ลิปบาร์มแบบแท่ง) ให้หน่อยนะคะ

สูตรการปรุงเมคอัพ สำหรับแต่งหน้า เช่น foundation powder, lip stick, mineral makeup

รบกวนช่วยดูสูตรลิปสติก(ลิปบาร์มแบบแท่ง) ให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย knwnamfon » อาทิตย์ ก.พ. 14, 2021 12:26 pm

สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยดูสูตรลิปสติก(ลิปบาร์มแบบแท่ง) ให้หน่อยนะคะ
พอดีจะทำลิปแท่ง ที่เป็นมังสวิรัติ และก็ใช้เป็นสีผงธรรมชาติ ที่ทำเองเลยค่ะ ใช้เป็นบีทรูทสด นำมาอบกรอบแล้วบดเป็นผงค่ะซึ่งลองแล้วสามารถละลายได้ในน้ำค่ะ แต่อาจมีตะกอนหลงเหลือก็เลยจะใช้วิธีการกรองก่อนนำมาผสมใส่ลิปค่ะ
ซึ่งลิปเราได้เลือกส่วนผสมและอัตราส่วนตามนี้ค่ะ
100% คือ 16 g ได้ประมาณ3แท่งค่ะ
Carnauba Wax 9%
Candelilla Wax 13%
shea butter 18%
Jojoba Oil 12%
น้ำมันโรสฮิป 11%
น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น 8%
Castor Oil 11%
ผงสีจากธรรมชาติที่ทำเอง 17%
Vitamin E Acetate 1%

1.อยากสอบถามว่าอัตราส่วนประมาณนี้เหมาะสมกับการทำลิปสติกแท่งไหมคะ
ทางร้านพอจะแนะนำให้หน่อยได้ไหมคะว่าควรเพิ่มหรือลดส่วนผสมตรงไหน

2.กลัวเรื่องผงสีธรรมชาติที่ทำเองด้วยค่ะ สีธรรมชาติแบบนี้จะผสมเข้ากับตัวลิปสติกเป็นเนื้อเดียวกันได้ไหมคะ จำเป็นต้องใช้ตัวประสาร Water Balm ไหมคะ
แล้วจะออกสีชัดเจนไหมคะ

3.มีสารอื่นๆของทางร้านที่แนะนำ ที่ทำให้ตัวลิปสติกมีประสิทธิภาพมากขึ้นไหมคะ ในด้านของการฟอร์มตัว เนื้อสัมผัส การออกสีสัน การบำรุง ความติดทนของสี
รบกวนช่วยแนะนำที่เป็น มังสวิรัติ หรือคนที่เป็นวีแกนใช้ได้นะคะ พอดีจะนำไปทำsenior project ค่ะ
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ
knwnamfon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตรลิปสติก(ลิปบาร์มแบบแท่ง) ให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย knwnamfon » อาทิตย์ ก.พ. 14, 2021 12:41 pm

knwnamfon เขียน:สวัสดีค่ะ รบกวนช่วยดูสูตรลิปสติก(ลิปบาร์มแบบแท่ง) ให้หน่อยนะคะ
พอดีจะทำลิปแท่ง ที่เป็นมังสวิรัติ และก็ใช้เป็นสีผงธรรมชาติ ที่ทำเองเลยค่ะ ใช้เป็นบีทรูทสด นำมาอบกรอบแล้วบดเป็นผงค่ะซึ่งลองแล้วสามารถละลายได้ในน้ำค่ะ แต่อาจมีตะกอนหลงเหลือก็เลยจะใช้วิธีการกรองก่อนนำมาผสมใส่ลิปค่ะ
ซึ่งลิปเราได้เลือกส่วนผสมและอัตราส่วนตามนี้ค่ะ
100% คือ 16 g ได้ประมาณ3แท่งค่ะ
Carnauba Wax 9%
Candelilla Wax 13%
shea butter 18%
Jojoba Oil 12%
น้ำมันโรสฮิป 11%
น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น 8%
Castor Oil 11%
ผงสีจากธรรมชาติที่ทำเอง 17%
Vitamin E Acetate 1%

1.อยากสอบถามว่าอัตราส่วนประมาณนี้เหมาะสมกับการทำลิปสติกแท่งไหมคะ
ทางร้านพอจะแนะนำให้หน่อยได้ไหมคะว่าควรเพิ่มหรือลดส่วนผสมตรงไหน

2.กลัวเรื่องผงสีธรรมชาติที่ทำเองด้วยค่ะ สีธรรมชาติแบบนี้จะผสมเข้ากับตัวลิปสติกเป็นเนื้อเดียวกันได้ไหมคะ จำเป็นต้องใช้ตัวประสาร Water Balm ไหมคะ
แล้วจะออกสีชัดเจนไหมคะ

3.มีสารอื่นๆของทางร้านที่แนะนำ ที่ทำให้ตัวลิปสติกมีประสิทธิภาพมากขึ้นไหมคะ ในด้านของการฟอร์มตัว เนื้อสัมผัส การออกสีสัน การบำรุง ความติดทนของสี
รบกวนช่วยแนะนำที่เป็น มังสวิรัติ หรือคนที่เป็นวีแกนใช้ได้นะคะ พอดีจะนำไปทำsenior project ค่ะ
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ
knwnamfon

Re: รบกวนช่วยดูสูตรลิปสติก(ลิปบาร์มแบบแท่ง) ให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย knwnamfon » เสาร์ ก.พ. 20, 2021 11:19 am

ยังคงรอคำตอบนะคะ
knwnamfon

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 28, 2021 11:26 pm

สวัสดีคะ

สีธรรมชาติ จะกระจายตัวในน้ำคะ ใช่คะ จะต้องประสานด้วย Water Balm เนื่องจากในสูตรต้องมีน้ำ ด้วยคะ

ส่วนผสมกลุ่มที่ช่วยทำให้สี lip สวยขึ้น ติดทนนานขึ้น จะเป็นเคมีคะ ไม่ได้มาจากธรรมชาติ

Water Balm เอง ก็ไม่ได้มาจากธรรมชาติ 100% คะ มีการผ่านกระบวนการทางเคมี ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรแต่งหน้า