สูตรบำรุงผม

สอบถามสูตรทำ hair tonic

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถามสูตรทำ hair tonic

โพสต์โดย chuesakool » พฤหัสฯ. ก.พ. 13, 2014 4:52 pm

ผมอยากจะขอสอบถามสูตรและวิธีทำ hair tonic ชนิดนำ้เพื่อบำรุงผมและหนังศรีษะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
chuesakool

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรทำ hair tonic

โพสต์โดย cosmeceutical7 » ศุกร์ พ.ค. 22, 2015 1:09 am

แค่ใส่ ส่วนผสม active ต่างๆ ที่ต้องการ แล้วแต่ว่าต้องการบำรุงอะไร ละลายในน้ำโดยตรง แล้วก็ทำเป็น spray เท่านั้นเองค่ะ

ตัวอย่างง่ายๆ spray Pro Vitamin B5 + Keratin บำรุงให้ความชุ่มชื้น ให้น้ำหนัก ลดแตกปลาย

Vitamin B5 ExtraLite 3%
Pure Keratin 3%
Water 93%
Phenoxyethanol 1%

ถ้าไม่มีน้ำหนักมากๆ อาจจะใส่ Siliwater เข้าไปซัก 3% ด้วย ก็ได้ ถ้าอยากลดเส้นผมพันกัน ก็ใช้ CETAC 0.1% อะไรประมาณนี้ค่ะ

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง

โพสต์โดย thanapon.a » พุธ ก.ค. 15, 2015 9:03 am

สวัสดีครับ

สูตรนี้น่าสนใจนะครับ เป็นสูตรน้ำ เส้นผมเส้นใหญ่และ หยักโศก
เราเพิ่ม copper ลงไป1% ได้ไหมครับ
ถ้าบำรุง เยอะ ๆ นี้ผมมีโอกาสหายหยักโศกไหมครับ
(พอดีมีของอยู่จะลองทำครับ)

วิธีใช้ Spray หลังสระผมและเช็ดหมาด ๆ แบบนี้จะเพิ่มประสิทธิภาพบำรุงผมได้ไหมครับ
หรือต้องรอ ผมแห้งแล้วจึง spray

ขอบคุณครับ
thanapon.a

โพสต์โดย thanapon.a » ศุกร์ ก.ค. 17, 2015 8:39 am

สวัสดีครับ

ผมลองทำแล้วครับ เนื่องจากเป็นสเปร์ยน้ำ เวลาฉีด ผมจะชุมน้ำเวลาแห้งผมจะนุ่มแต่ไม่มีน้ำหนักเพราะ ไม่มีซิลิโคน
ตัวนี้น่าจะเน้นการบำรุงเส้นผมอย่างเดียว ผมคิดว่าดีมากสำหรับเส้นผม ของผม
ผมใช้มา 3 วัน ผมเริ่มนุ่ม และเงาวาว

ขอบคุณครับ
thanapon.a

โพสต์โดย goodday.th » เสาร์ ม.ค. 02, 2016 1:29 am

ขอสอบถาม ถ้าจะเปลี่ยนจากน้ำธรรมดา เป็นน้ำต้มสมุนไพร ต้องใส่กันเสียไหมคะ แล้วควรไส่ปรืมาณเท่าไหร่ ขอบคุณมากค่ะ
goodday.th

Has thanked: 1 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.พ. 11, 2016 6:09 pm

สวัสดีคะ

น้ำต้มสมุนไพร หากต้มด้วยความร้อนสูง เพื่อให้แน่ใจว่าเชื้อโรคไม่หลงเหลืออยู่ในน้ำ ก็จะทำให้น้ำสมุนไพรดังกล่าวเสื่อมคุณภาพ และไม่มีประโยชน์ใดๆกับผม แต่หากให้ความร้อนไม่เพียงพอ ก็อาจจะมีเชื้อโรคเจือปนอยู่ในน้ำสมุนไพร ซึ่งก็ไม่เหมาะกับการนำมาใช้ในเครื่องสำอางรูปแบบใดๆคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม