ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สอบถามการใช้ Aroma Chemicals ครับ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สอบถามการใช้ Aroma Chemicals ครับ

โพสต์โดย santi2711 » พุธ ก.พ. 03, 2021 11:43 am

อยากทราบว่า Aroma Chemicals ตามที่ list ไว้ เราจำเป็นต้องใช้หมดทุกตัวมั้ยครับ

ยกตัวอย่างเช่น

Jasmine - มะลิ
1.Alpha-Hexyl Cinnamaldehyde
2.Jasmone Cis
3.Methyl Dihydrojasmonate, Hedione (standard)
4.Methyl Dihydrojasmonate, Hedione (high Cis)
5.Herbal Pyran
6.Benzyl Acetate
7.Alpha-amyl Cinnamaldehyde
8.Dihydrojasmone
9.Benzyl Formate
10.Benzyl Isobutyrate
11.Jasmin Cyclopentanone, Jasmatone
12.Freesia Acetate, Myraldyl Acetate
13.Dihydro Iso Jasmonate
14.Dihydrojasmone lactone, Lactojasmone
15.Jasmin Pyranol
16.Benzyl Butyrate

เราจำเป็นต้องซื้อทุกตัวมั้ย ถ้าไม่ จะมีวิธีการเลือกใช้ยังไง
santi2711

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการใช้ Aroma Chemicals ครับ

โพสต์โดย batblast41 » ศุกร์ ก.พ. 05, 2021 9:07 am

มันแล้วแต่กลิ่นที่ต้องการครับ แต่ละตัวมีโทนมะลิ แต่จะมีกลิ่นอื่นๆผสมอยู่ แตกต่างกัน อยากทราบว่าในสารมีฮิ๊นของอะไรก็แนะนำให้ ก๊อปชื่อสาร ไปวางในกูเกิ้ล และพิมต่อท้ายว่า good scent จะมีอธิบายว่า กลิ่นหลักคืออะไร กลิ่นรองๆ คืออะไร อายุติดทนแค่ไหน

มะลิง่ายๆ ก็ benzyl acetate

แต่ dihydrojasmonate (hedione)
ทั้ง 2 ชนิด ทั้ง standard , high
เป็นสารเติมแต่ง ไม่ใช่สารให้กลิ่น เพราะกลิ่นอ่อนมาก
*ช่วยเพิ่มความกระจายตัวของกลิ่น
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
batblast41

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 52 ครั้ง

Re: สอบถามการใช้ Aroma Chemicals ครับ

โพสต์โดย santi2711 » ศุกร์ ก.พ. 05, 2021 12:29 pm

ขอบคุณครับ
santi2711

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม