วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ขออนุญาตทางทีมงานช่วยดูสูตรครีมหมักผมด้วยนะคะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ขออนุญาตทางทีมงานช่วยดูสูตรครีมหมักผมด้วยนะคะ

โพสต์โดย p.meemak » พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2020 11:41 am

ขอความกรุณาช่วยดูส่วนผสมครีมหมักผมให้หน่อยค่ะ อยากจะสั่งวัตถุดิบมาทำไว้ใช้เองที่บ้านค่ะ

mineral oil
Dimethicone
Almond Oil
Argan Oil
Cetearyl Alcohol
Cetyl Alcohol
Behentrimonium Chloride
Cetrimonium Chloride
Aqua
EDTA
Glycerine
HydroxyethylCellulose
Cyclopentasiloxane
Polymethylsilsesquioxane
Panthenol
DMDM Hydantoin
Amodimethicone
Hrdrolyzed Keratin

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
p.meemak

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขออนุญาตทางทีมงานช่วยดูสูตรครีมหมักผมด้วยนะคะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 31, 2021 5:08 pm

สวัสดีคะ

ใส่ สัดส่วน โดยประมาณ ให้คะ โดยทดลองผสมและปรับอัตราส่วนให้เหมาะสมกับผิวสัมผัสที่ต้องการคะ

mineral oil 5-10%
Dimethicone 5-10% เลือกใช้ Dimethicone (Medium/1000, Low-Odor)
Almond Oil 1-3%
Argan Oil 1-3%
Cetearyl Alcohol 5%
Cetyl Alcohol 5%
Behentrimonium Chloride 3%
Cetrimonium Chloride 2%
Aqua ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
EDTA 0.1%
Glycerin 5%
HydroxyethylCellulose ปรับใช้ในอัตราความความข้มของเนื้อสูตรที่ต้องการ (แนะนำ 0.1-0.2% พอแล้วคะ)
Cyclopentasiloxane 5-10%
Polymethylsilsesquioxane 1-2%
Panthenol 1-2%
DMDM Hydantoin ใช้ Mild Preserved Eco 1%
Amodimethicone 2-3%
Hydrolyzed Keratin 1-2%
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์